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   YALIYOMO NDANI

Mkuu wa Wilaya Bw. Godwin Gondwe akizungumza na watumishi na 
Viongozi kwenye kikako cha Utawala bora katika ukumbi wa Anglikana 
Handeni.

HUTOLEWA KILA BAADA YA MIEZI MITATU
Waziri Jafo awaasa 

watumishi wa  umma 
Handeni .

Uk 6

vibakuli 500 na mbao 914 za 
mkarambati zakamatwa

Uk 04

    Kamati ya Fedha ,Uongozi na 
Mipango kwa kuongozwa na mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni Bw. Ramadhani Diliwa 
na Mwenyekiti wa FUM wame-
fanya ziara ya kutembelea Miradi 
ya maendeleo ambayo ipo chini ya 
MIVARF na SEDP II. 
Ukaguzi huo umefanywa ili kujirid-
hisha na  maendeleo lakini pia

 kuona  mlingano wa thamani ya 
fedha na shughuli inayofanywa( value 
for money).
Mapungufu yalibainishwa na  wa-
heshimiwa madiwani, yalianishwa na 
kumtaka mhandisi wa ujenzi kusi-
mamia na kuhakikisha kazi zote zi-
naisha katika muda uliopangwa kama 
mikataba inavyojieleza.

Kamati ya  Fedha ,Uongozi na Mipango imefanya ziara ya kukagua miradi ya maende-
leo ya MIVARF na SEDP II

Mkuu wa Wilaya Bw.Gondwe awataka watumishi  
kusimamia misingi ya utawala bora Uk 5 

Mkuu wa 
Wilaya azin-
dua umezaji 

dawa
             uk 4

Habari 
Katika 
Picha 

Uk 
11&12

Ghala la chakula kwachaga

Maadhimisho ya siku ya maadi-
li na haki za binadamu yafanyik 
kiwilaya Uk 9
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TAHARIRI

Karibu mpenzi msomaji wa Jarida la Handeni yetu awamu 
ya pili ambapo lengo la jarida letu ni  kuhabarisha   wa-
nanchi juu ya shughuli mbalimbali ambazo zinafanywa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  kwa kipindi cha miezi mitatu 
mitatu pia ni kuwa nyenzo na daraja la kukuza maendeleo katika 
Halmashauri . Lengo la Halmashauri ni kuhakikisha  kuwa Jarida 
la Handeni Yetu kupatikana katika kila  Ofisi ya Kijiji na Kata 
ili kuwapa wananchi nafasi ya  kusoma na kuelewa namna Hal-
mashauri inavyotekeleza shughuli zake.
Tunaahidi kuendelea kutoa habari na makala ambazo zitakufanya 
uelewe namna Halmashauri inavyofanya kazi na kutekeleza miradi 
mbalimbali. Aidha matoleo yajayo yatabeba mambo mengi muhimu 
ambayo yatakuwa msaada mkubwa kwa wananchi walioko Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni na Tanzania.
Hapo baadae tunatarajia kuanza kutoa makala maalumu ambazo 
zitabeba elimu na maarifa yatakayokuwa msaada mkubwa kwa 
wananchi. Hii itakuwa nafasi nyingine ya kipekee ya kuweza kupata 
ujuzi pasipo gharama. Ujuzi huu utakuwa katika malengo  ambayo 
yanatekelezwa na Halmashauri.
Aidha tunakaribisha habari na makala mbalimbali kutoka kwenye 
vijiji na Kata. Makala hizo zinaweza kuelezea jinsi utekelezaji wa 
miradi na shughuli mbalimbali za maendeleo zilivyofanyika katika 
kijiji au kata husika.
Asanteni na tunawatakia usomaji mwema.

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya wilaya ya Handeni.
S.L.P 355
Handeni, Tanga
Email:ded@handenidc.gotz
ictsupport@handeni.go.tz

DIRA(VISION)
Kuwa na jamii iliyoelimika na kuwa na maisha bora.

DHAMIRA (MISSION)
Kuipatia jamii ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  mai-

sha bora kiuchumi kwa kutumia vizuri rasilimali  zilizopo 
kwa kudumisha Utawala Bora ili kuboresha

 maisha ya jamii

LINATOLEWA NA:

          YALIYOMO

Mkurugenzi aingia Makubaliano na Wakuu 
wa Shule kuboresha Taaluma Uk 8

Wavamizi msitu wa hifadhi lugala  Kitumbi-
watakiwa kuondoka maramoja. Uk. 10

Halmashauri ya Wilaya yajipanga kurasimi-
sha na kupima makazi.     Uk 7

CHF yaja na sera ya Kuku 1 Tiba mwaka 
mzima Uk 3
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Wananchi Wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni wame-

hamasishwa kujiunga na mfuko wa 
afya ya jamii CHF ili kupunguza 
gharama za matibabu na kuwa 
na uhakika wa kupata matibabu 
wakati wote pindi huduma ya Afya 
inapohitajika.
Hayo yalisemwa na Afisa Tawala 
Wilaya Bi. Upendo Magashi 
alipokuwa kwenye kampeni  ya 
uhamasishaji wa wananchi  kujiun-
ga na kuwa wanachama wa mfuko 
wa afya ya jamii wa hiari  CHF ili 
kupunguza gharama za matibabu, 
uliobeba kauli mbiu ya KUKU 
MMOJA MATIBABU MWAKA 
MZIMA.
Aliwaeleza wananchi kuwa, kuku 
mmoja anayegharimu shilingi 
10000, anaweza kusaidia kaya 
moja yenye watu sita kujiunga na 
mfuko wa  Afya ya jamii CHF, 
ambao watapata matibabu bure 
kwenye vituo vya Afya kwa ngazi ya 
Wilaya mwaka mzima. Aliwataka 
waratibu wa mfuko wa Afya CHF, 
Wataalamu wa afya, na viongozi 
mbalimbali kuendelea kutoa elimu 
na kuwahamasisha wananchi ili ku-
weza kuwasaidia juu ya umuhimu 
wa mfuko huo ikiwa ni pamoja na 
kujibu  hoja zao kwa kuzitafutia 
ufumbuzi.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya  
Wilaya ya Handeni Dr.Credianus 
Mgimba aliwaeleza wananchi kuwa 
faida mojawapo kubwa ya kujiunga 
na mfuko wa CHF ni kusaidia 
upatikanaji wa dawa za kutosha 
kwenye vituo  vya huduma za afya. 
Wanachama wakiwa wengi itasaidia 
uwepo wa dawa  za kutosha kwani

fedha itakayokusanywa itakuwa ny-
ingi itakayosaidia upatikanaji wa 
dawa mbalimbali  na wanachama 
wakiwa wachache tatizo la upun-
gufu wa dawa halitakwisha.
        Aidha  wananchi walielezwa  
kuwa kuna thamani kubwa sana 
wakiwa wanachama wa mfuko wa 
afya ya jamii  hasa kwa kaya zisizo-
jiweza kwani husaidia katika kipin-
di kigumu iwapo mgonjwa atakosa 
fedha za matibabu, Kwa kutumia 
kadi ya  CHF ataweza kupata ma-
tibabu tofauti na kutokuwa mwana-
chama hali ambayo wakati mwing-
ine hupelekekea hata mtu kupoteza 
uhai kwani wananchi wengi  hawana 
uwezo wa kujigharamia matibabu. 
Lengo ni kuhakikisha kila mwanan-
chi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni  anakuwa na uhakika wa 
huduma ya afya.
    Wananchi walielezwa kuwa 
kwa upande wa wazee ili waweze 
kuhudumiwa kila kijiji kinapaswa 
kuchangia laki mbili (200,000) ili 
iweze kusaidia dhana ya huduma 
bure ya afya kwa wazee ikiwa ni 

upatikanaji wa dawa zinazolenga wa-
zee peke. Mpango huo umepitishwa 
na baraza la madiwani lililofanyika 
mwisho mwa mwezi wa kumi na moja 
hivyo utekelezaji wake unatarajiwa 
kuanzia januari mwaka 2017.

      Faida za  mfuko huo wa  Afya ya 
jamii CHF ni pamoja na kupunguza 
gharama kama za kufungua faili, ku-
muona daktari na kununua dawa  hali 
itakayopelekea uhakika wa afya kwa fa-
milia nzima.
       Hadi kufikia sasa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni ina kaya wanachama  
22,532 wa mfuko wa afya ya jamii CHF, 
Malengo ni kufikia kaya wanachama  
26,152 ifikapo June 2017. Uhamasish-
aji huo ulifanywa kwenye kata saba za 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
ambapo mwananchi aliyejiunga siku ya 
uhamsishwaji alitengenezewa na kupe-
wa kadi papohapo. Kata hizo ni  Segera, 
Kiva, Kabuku, Komkonga,Kang’ata, 
Mkata na Kwamsisi.
       Kampeni hii inaongozwa na Mhe. 
Mkuu wa Wilaya na ni  endelevu lengo 
likiwa ni kuwafikia wananchi wote wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni. 
Awamu ya kwanza imemalizika.

Mwakilishi wa mkuu wa wilaya Bi. Upendo Magashi akihamasisha wa-
nanchi wa kata ya komkonga kujiunga na mfuko wa afya ya jamii CHF

 
Mfuko wa afya ya jamii CHF yaja na sera ya KUKU 1 tiba mwaka mzima.
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Mkuu wa Wilaya  ya Handeni Bw. Gondwe azindua zoezi la umezaji wa dawa za 
kichocho na Minyoo kwenye shule za Msingi
     Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. 
Godwin Gondwe amezindua zoezi 
la  umezaji dawa za kichocho na 
minyoo  lililoandaliwa na Idara ya 
Afya, katika shule za msingi zilizopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni.  
Alizindua umezaji wa dawa hizo ka-
tika shule ya msingi ya Mkumburu 
ikiwa  ni kutekelezaji wa mpango wa 
Taifa wa kudhibiti na kutokomeza 
magonjwa yaliyokuwa hayapewi ki-
paumbele.
      Walengwa wa kumeza dawa za 
kichocho walikua ni  wanafunzi 
wote katika shule za msingi. Wana-
funzi  wapatao 69550 sawa na asil-
imia 100% ya wanafunzi wote wali-
kusudiwa kumeza dawa hizo. Aidha 
watoto walio na umri zaidi ya miaka 
mitano ambao bado hawajaingia 
shule waliruhusiwa kumeza dawa 
hizo.

Serikali ikishirikiana na mdau 
anayesaidia  utekelezaji wa shu-
ghuli za mpango huu katika Wila-
ya ya Handeni shirika la IMA 
World Health imetoa kiasi cha Tsh. 
10,230,000/= ambazo zimegawa-
nywa kwa kila shule. Fedha hizi ni 
sehemu ya kusaidia mandalizi ya 
chakula kwa watoto watakaomeza 
dawa hizo. Walimu na wasimamizi 
waliandaa maji safi na salama kwaa-
ajili ya kumezea dawa.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. 
Godwin Gondwe na Mkurugenzi 
Mtendaji wa wilaya  Bw. William 
Makufwe waliwataka viongozi wa 
shule kusimamia na kuhakikisha 
zoezi  hilo linatekelezwa kama

lilivyopangwa na kwa uadilifu wa hali ya juu.

 Mh.Gondwe akimpa dawa mmoja wa wanafunzi ikiwa ni ishara 
ya uzinduzi  wa zoezi la umezaji dawa.

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
imefanikiwa kukamata vibakuli zai-
di ya 500 vilivyotengenezwa na mti 
wa mkarambati na mbao 914 aina ya 
Mkarambati zilizovunwa kinyume cha 
sheria.

Akitoa taarifa hiyo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni Bw. William Makufwe alisema 
Kamati ya mapato ilikamata vibakuli 
hivyo vyenye soko Nchini Kenya  waka-
ti vikitoroshwa kuelekea nchini humo.

Mbao 914 ambazo ni sawa na milioni 
24 za Kitanzania  zilivunwa kinyume 
cha sheria kwa kukiuka katazo la ku-
tovuna Miti aina ya Mikarambati am-
bayo ipo hatarini kutoweka.

Mkurugenzi Mtendaji alisema kuwa 
watuhumiwa  wamekamatwa na 

wamefikishwa kwenye vyombo vya 
sheria  na sasa wanasubiri mashauri ya 
kuzungumzwa mahakamani.

Vibakuli zaidi ya 500 na Mbao 914 za mti wa mkarambati zakamatwa

Baadhi ya mbao za mti aina ya 
mkarambati zilizokamatwa kwa 
kuvunwa kinyume cha sheria
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Mkuu wa Wilaya awataka watumishi na Viongozi ngazi za Vijiji kusimamia Misingi ya 
Utawala Bora.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. 
Godwin Gondwe amewataka  

Maafisa Tarafa,  Maafisa Watendaji wa 
Kata, Watendaji wa Vijiji na Wenyeviti 
wa Vijiji kusimamia  misingi ya utawala 
bora katika kutimiza majukumu yao ya 
kuwahudumia wananchi. Aliyazung-
umza hayo katika kikao kazi alichoki-
itisha  siku ijumaa tarehe 28/10/2016.
         Mh. Gondwe  amewataka vi-
ongozi  kusimamia rasilimali za 
umma ikiwemo misitu, ardhi na 
usimamizi wa suala zima la usafi wa 
mazingira katika maeneo yao. Pia 
aliwakumbusha  kusikiliza kero za 
wananchi  kuanzia ngazi ya chini 
ikiwa ni pamoja na  kushughulikia 
malalamiko yao kabla ya kufika 
ngazi ya Wilaya. Wananchi wanat-
akiwa kusikilizwa matatizo yao, pale 
ambapo ngazi za chini zimeshindwa 
basi ngazi ya Wilaya itashughulika 
kikamilifu. 
      Mh. Gondwe amewaeleza  Maaf-
isa Watendaji na wenyeviti wa Vijiji 
kwamba kutokana na mabadiliko 
hali ya hewa yanayopelekea uhaba 
wa  chakula  suala la kulima ekari 
moja ya muhogo kwa kila kaya ni 
lazima sio jambo la hiari tena. 
    Aidha amepiga marufuku  kutu-
mia mazao ya chakula katika kuten-
genezea pombe kwa sababu hali ya 
chakula kwa sasa katika Wilaya ya 
Handeni sio nzuri. “Ni marufuku 
mazao ya chakula kutumika katika 
kupikia pombe kwa sababu hatuna 
chakula cha kutosha” alisema.
Pia Alitoa  tahadhari  kwa   vion-
gozi na Watendaji   kuwa makini na 
taasisi zisizo  za kiserikali  (NGO’s)
zinapokuja kufanya huduma katika 
maeneo yao, kwani taasisi nyingine 
zinakuwa hazina dhamira

njema kwa wananchi kwani zime-
onekana kufanya mambo ya kitape-
li Mfano baadhi yao zimekuwa zi-
kichangisha fedha kwa wananchi bila 
kufuata utaratibu.

pindi uharibifu wa maeneo hayo un-
apofanyika. 
  Aidha Alipiga marufuku pia wato-
to chini ya umri wa miaka 18 kuc-
hunga ng’ombe hasa siku za shule

Baadhi ya maafisa Watendaji Kata , Maafisa Tarafa na WenyeViti wa 
Vijiji waliofika kwenye kikao hicho.
”Viongozi wote na Maafisa Tarafa 
pale mnapoona kwenye maeneo yenu 
kuna taasisi zisizo za kiserikali zime-
kuja na hamuelewi mienendo yao ta-
fadhali naomba mtoe taarifa mapema 
ili Uongozi wa Wilaya uweze kushu-
ghulikia mapema ” alisema.
    Aidha Mkuu wa Wilaya ya 
Handeni aliwataka wataalamu wa 
Kitengo cha  misitu kusaidia kuaini-
sha  hifadhi za misitu kwa ngazi ya 
Serikali kuu, Halmashauri na Vijiji 
ili wananchi waweze kuyatambua  
na  kwamba watu wote waliovamia 
maeneo ya hifadhi waondoke we-
nyewe kwa hiari yao kabla  ya Seri-
kali  kuu na Halmashauri ya Wilaya 
haijawaondoa kwa nguvu. 
      Alisisitiza kwamba suala la ku-
linda maeneo ya hifadhi kama vile 
misitu, vyanzo vya maji na maeneo 
yaliyohifadhiwa sio la hiari.
 Aliitaka Halmashauri kuripoti

na kuwaripoti watu wanaoharibu 
miundombinu ya maji.
          Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya wilaya ya Hande-
ni Bw. William Makufwe alisema  
kutakua na zoezi   kupanda miti laki 
6 kwa msimu unaokuja wa mvua  
ambapo kila kaya itatakiwa kupanda 
miche ya miti kumi (10) ambayo 
watalazimika kuitunza ili iweze ku-
kua.

      Mkurugenzi mtendendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  
alimuhakikishia  Mkuu wa Wilaya  
kwamba atasimamia utekelezaji wa 
maelekezo yote aliyoyatoa ikiwemo 
utawala bora utakao husisha usom-
waji wa mapato na matumizi katika 
vijiji vyote , utunzaji miti, hifadhi ya 
misitu ,  ulinzi wa  miundombinu na 
vyanzo vya maji.
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Naibu Waziri  Ofisi ya Rais TAMISEMI Bw. Sulemani Jaffo amewaasa watumishi wa 
umma na Viongozi kuacha kufanya kazi kwa mazoea.

Serikali imewataka maafisa elimu 
kupanga muda wa kusikiliza kero 
za walimu na kuzitafutia ufum-
buzi ili kuongeza morali ya walimu 
kufundisha. Agizo hilo  lilitolewa 
na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mhe.Sele-
man Said Jafo alipokuwa akiongea 
na walimu wa shule ya sekondari 
Segera iliyopo wilayani Handeni, 
wakati wa ziara ya kiserikali Wilay-

ani Handeni na Mkoa wa Tanga.
        Mhe.Jafo alisema kuwa wapo 
baadhi ya Maafisa elimu ambao 
wanajifanya kuwa ni Miungu watu 
linapokuja suala la kusikiliza na ku-
tatua kero za walimu. Waziri Jafo 
alisema. alisema “Wapo walimu wa-
naotembea umbali mrefu kufuata 
huduma makao makuu ya Hal-
mashauri kwa wakubwa wao mara 
nyingi wameshindwa kutatuliwa 
kero zao hali inayopelekea usum-
bufu, Kuanzia leo 24/11/2016 na-

piga marufuku tabia hiyo”.

     Aliongeza msisitizo kuwa Maafisa 
elimu wapo kwa lengo la kuwasikiliza 
walimu na kuwasaidia kutatua kero zao 
ili waweze kujikita katika ufundishaji 
wa wanafunzi. Alisema kuwa walimu 
ni watu muhimu sana nchini ila wame-
kuwa wakikatishwa tamaa na utendaji 
wa baadhi ya maafisa elimu. Aliongeza 
kuwa kero kubwa ya walimu ni kutoku-
panda madaraja kwa wakati na kutopa-
ta stahiki zao ikiwa ni pamoja na posho 
za likizo,uhamisho na madai mengine.

        Wakati huohuo, Naibu Waziri 
aliiagiza Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni kukamilisha miradi yote 
ya SEDP-II ambayo haijakamilika 
kuhakikisha inakamilika kabla au 
ifikapo tarehe 20/12/2016. Alisema 
kuwa katika kusimamia miradi hiyo 
na miradi ya maendeleo kwa ujumla 
kila mtu lazima atimize wajibu wake 
na kuhakikisha fedha iliyotengwa 
na kutolewa inatumika vizuri na 
thamani yake kuonekana kwa muda 
mrefu (value for money).
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
TAMISEMI aliwataka Maafisa 

utumishi kusimamia vizuri haki za 
watumishi ili kuwawezesha watumi-
shi wote kufanya kazi kwa moyo na 
kuwaondolea msongo wa mawazo 
usio wa lazima. “Maafisa utumishi 
wakifanya kazi zao kwa weledi na 
kutimiza wajibu wao, Halmashauri 
haitakuwa na malalamiko kutoka 
kwa watumishi kitu ambacho kit-
aongeza ufanisi katika utendaji 
wao”. Vilevile, aliwataka kutambua 
michango ya watumishi bora na wa-
naojituma  kufanya kazi  kwa juhudi 
na maarifa na kuwepo kwa utara-
tibu wa kuwapa pongezi na motisha 
( acknowledgement).

  Aidha aliwaeleza waweka Ha-
zina kuhakikisha wanatimiza wa-
jibu wao kwa kufuat sheria, tara-
tibu na kanuni  za Halmashauri 
kwani kufanikiwa au kutofanikiwa 
kwa malengo ya Halmashauri ku-
nachangiwa kwa kiasi kikubwa kwa 
utendaji kazi  wa waweka Hazina 
wa Halmashauri.”Mwekahazina 
atayeshindwa kutimiza wajibu 
wake atapisha nafasi hiyo kwa mtu 
mwingine ambaye ataweza kusi-
mamia kwa ufanisi”alisema.
        Pia aliwaagiza  Wakurugenzi 
wa Halmashauri ya  Mji Bw. Ken-
ned Haule na Bw. William Makufwe 
Mkurugenzi wa Handeni Vijijini ku-
weka malengo ya utendaji kazi kwa 
kutumia mfumo wa Opras kwa kila 
Mkuu wa  Idara na kitengo na ku-
hakikisha wanafuatilia kwa karibu 
utendaji kazi wa watumishi hao, ili 
kutambua kwa kiasi gani malengo 
hayo yamekamilishwa. Wametaki-
wa kuhakikisha     UK 7

Mh. Waziri Jaffo Akizungumza na Viongozi na Watumishi kwenye ukum-
bi wa Halmashauri ya Wilaya ya Handeni
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pia wanakuza vipaji vya watumi-
shi kwa kutumia elimu na taaluma 
walizonazo  ipasavyo ili kuendeleza 
Halmashauri.
   Wakurugenzi wametakiwa ku-
hakikisha pia watumishi wa idara 
ya maendeleo ya jamii wanatumika 
ipasavyo katika kuhudumia jamii 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
fedha za miradi ya vikundi vya vi-
jana na kinamama zinatolewa na 
kutumiwa kama ilivyokusudiwa.
      Mwisho Naibu Waziri aliwashu-
kuru watumishi na kuwaomba 
wapendane kwani upendo baina ya 
watumishi ni chachu ya maende-
leona kwamba kila mtumishi afanye 
maju kumu yake kwa kukuza thama-
mani ya na kutoa ushirikiano kwa 

 viongozi wetu hasa wabunge. Aliwa-
kumbusha watumizi kufanya kazi kama 
ajira kwani wanapata mishahara, kua-
cha alama ( legacy) na kufanya kazi 
kama ibada kwa kuwatumikia wanan-
chi.
    Aidha, Aliwataka Waheshimiwa 
Madiwani kufanya maamuzi sahihi 
pindi linapofika suala la kufanya 
maamuzi kwa manufaa ya wananchi 
na sio kunufaisha Viongozi wach-
ache au kikundi cha watu. Hasa 
upatikanaji wa eneo la kujenga ofisi 
za Halmashauri zilizo gawanywa ili 
kuondoa gharama zisizo za lazima 
za ulipaji fidia wa maeneo.
      Mkuu wa wilaya ya Handeni Mh.     
Godwin Gondwe aliahidi  kusi-
mamia utekelezaji wa maagizo yote 
yaliyotolewa na  Naibu Waziri kwa

 karibu na ukamilifu wake kwa dha-
ti .
    Naye Mbunge wa Jimbo la Hande-
ni Mjini, Mhe. Omary Kigoda  ali-
toa shukrani kwa ziara ya Naibu 
Waziri, ambapo alitumia fursa hiyo 
kumuomba  Naibu Waziri kusaidia 
upatikanaji wa watumishi wa sekta 
ya afya kutokana na uhaba mkubwa 
wa watumishi wa kada hiyo hali in-
ayofifisha huduma kwa jamii. Alise-
ma kwamba watumishi waliopo ni 
25% ya watumishi wanaohitajika 
hivyo upungufu ni mkubwa.
     Naibu Waziri Jafo alifanya ziara 
ya siku moja Wilayani Handeni am-
bapo pamoja na mambo mengine 
aliongea na watumishi wa wilaya 
hiyo.

u ya huduma za jamii na miun-
dombinu ya barabara ambayo ni 
muhimu katika kuboresha maisha 
ya Binadamu. Aidha itapunguza pia
Migogoro ya ardhi inayosababish-
wa na wananchi kumiliki ardhi isi-
yopimwa na iliyopimwa bila kufuata 
taratibu na sheria ya ardhi.
    Halmashauri itaongeza mapato, 
serikali za vijiji na Serikali kuu kupi-
tia makusanyo ya kodi mbalimbali 
za ardhi, kodi ya majengo ( property 
tax) na gharama za maandalizi ya 
hati mara baada ya upimaji kukami-
lika.
      Aidha utekelezaji wa zoezi hili 
umepangwa kuwa shirikishi am-
bapo makadirio ya gharama za 
kuandaa mchoro wa mipango miji 
pamoja na upimaji kwa viwanja  
500 inakadiriwa kugharimu Tsh. 
75,000,000/= . Kuandaa mchoro wa 
mipango miji  Tsh.25,000,000/=

kila mwananchi atachangia 
Tsh.50,000/=
     Gharama za upimaji Tsh. 50,000 
,000 ambapo kila mwannachi 
atachangia 100,000/= na kumi-
likishwa ardhi kisheria kupitia hati 
za muda mrefu yaani miaka 33 
atachangia 200,000, Hivyo jumla 
ya gharama za mipango miji, upi-
maji, mchoro wamipango miji na 
umilikishwaji( kupewa hati miliki) 
kila mwananchi atachangia jumla 
Tsh.350,000/=.
        Viongozi ngazi ya  Vitongoji kati-
ka maeneo hayo wataelimishwa juu 
ya mpango huo ambapo uchangish-
waji wa fedha za utekelezaji wa zoezi 
hilo utafanywa na makao makuu ya 
Halmshauri badala ya kusimamiwa 
na serikali za vijiji. Hii itasaidia ku-
ongeza imani kwa wananchi kwam-
ba Serikali imekusudia  kutoa hu-
duma hii.

Halmashauri ya Wilaya Handeni yajipanga kupima na kurasimisha Makazi.

Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni kupitia Idara ya ar-

dhi, misitu na maliasili imejipanga 
kupima na kurasimisha  makazi 
kwenye miji ya Mkata, Kabuku na 
Segera/Michugwani.
    Kaimu Mkuu wa Idara ya adhi, 
Misitu na Maliasili akiwasilisha ta-
arifa ya urasimishaji makazi na up-
ima wa maeneo ambayo bado haya-
jaendelezwa  kutasaidia wananchi 
na serikali kunufaika kwa kuzuia 
ujenzi wa makazi holela na kuwa na 
mji uliopangwa kitaalamu.
       Alieleza kuwa zoezi hilo li-
tasaidia kumiliki ardhi kisheria 
kupitia hati za muda wa miaka 33 
zitakazowasaidia wananchi kutu-
mia kama dhamana katika taasisi 
za kifedha ili waweze kujikwamua 
kiuchumi.
Kurasimisha na kupima maeneo 
kutasaidia kutenga maeneo muhim
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Ofisi ya Mkurugenzi kupitia Idara ya Elimu Msingi na Sekondari imejipanga kuongeza kiwango 
cha ufaulu 2017

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hande-

ni Bw.William Makufwe amengia 
makubaliano ya kimaandishi kati na 
waalimu wakuu, wakuu wa shule za 
Sekondari na waratibu Elimu kata  jinsi 
ya kusimamia ufundishaji na kuinua 
taaluma katika shule na Kata  hadi ku-
fikia asilimia 76% mwaka 2017.

    Akizungumza kwenye mkutano ulio-
jumuisha wataalamu wote wa Elimu 
kuanzia ngazi ya  Msingi hadi Sekond-
ari, Mkurugenzi Mtendaji aliwaeleza  
kuwa, Lengo ni kubaini shule zenye 
upungufu mkubwawa waalimu  na 
kurekebisha ikama ya waalimu kufikia 
walimu 7 kwa kila shule ya Msingi ye-
nye darasa la kwanza hadi la saba  na 
idadi ya wanafunzi 350.

     Ofisi ya Mkurugenzi kupitia Idara 
ya Elimu Msingi na Sekondari zitawa-
jibika kufuatilia ufundishaji shuleni, 
kusikiliza changamoto zinazowakabili 
walimu na kutoa ushauri mara moja 
kila robo ya mwaka.
     Aidha walielezwa kuimarisha Elimu 
ya kujitegemea ambapo kila shule ya 
Msingi na Sekondari itapaswa kulima 
Ekari2 za mahindi na ekari moja ya 
muhogo na mazao mengine ili ziweze 
kuzalisha chakula cha mchana kwa wa-
nafunzi na walimu.
             Walikubaliana pia kuwasimamia 
waalimu waweze kutoa mazoezi  ya ku-
tosha kwa wanafunzi na majaribio ya 
juma na mwezi na kuendesha mitihani 
ya utimilifu (mock) ngazi ya Wilaya 
kwa madarasa la nne na la tano  ngazi 
ya Msingi na kidato ch II & IV ngazi ya 
Sekondari.
Mkurugenzi Mtendaji aliwataka Maaf-
isa watendaji Kata na Vijiji kusimamia 
mahudhurio ya wananfunzi shuleni 
kwa kuzitaka Serikali za Vijiji na Kata

kuchukua Hatua mapema dhidi ya 
wazazi/ walezi ili kudhibiti utoro wa 
wanafunzi. Aliwataka  kutoa adhabu 
kwa wazazi na walezi watakaosa-
babisha utoro huo itakapobidi.
     Idara ya Elimu Msingi na 
Sekondari walielezwa kuhakikisha 
wanajengea uwezo kamati na bodi 
za shule katika vikao vya robo ya 
kwanza na pili ili zitambue nafasi 
yao katika kuinua maendeleo ya Ta-
aluma katika shule zao.
walikubaliana kuwa agenda ya 
maendeleo ya Taaluma kwa shule za

Msingi na Sekondari kujadiliwa ka-
tika mikutano ya kamati za maende-
leo ya Vijiji/Kata na kuibuka na 
mikakati ya kuinua kiwango cha ta-
aluma katika Kata.
     Mwisho aliwataka Viongozi 
wote ngazi ya Vijiji chini ya Maafisa 
Elimu Wilaya kuendelea kuelimisha 
jamii kuhusu tafsiri  sahihi ya wara-
ka wa Elimu bila malipo ili wachan-
gie chakula cha mchana na kushiriki 
katika shughuli za kuboreshaji wa 
miundombinu ya shule.

wanafunzi wa shule ya Msingi Mkumburu wakipata maelezo kutoka kwa 
waalimu wao
Mashimo 13,232 ya kutupia taka yamechimbwa katika kata 9 za Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni.

Katika kutekeleza agizo la Mh. 
Rais la usafi wa mazingira 

wa kila mwisho wa mwezi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni 
chini ya kitengo cha mazingira na 
udhibiti wa taka ngumu kimeende-
lea kusimamia na kuhakikisha kata 
21 zilizopo zinatekeleza pamoja na 
makao makuu ya Halmashauri.

     Kitengo kimefanya ufuatiliaji wa 
uchimbaji wa mashimo ya kutupia 
takataka

 
 kwenye kata 10 ambapo jumla ya 
mashimo 13,232 ya kutupia taka 
yamechimbwa  ambapo, fedha ku-
toka mradi wa kampeni ya Taifa ya 
usafi wa mazingira NSC imetumika  
utekelezaji wa zoezi hilo.
         Kitengo kimeendelea kuhama-
sisha wananchi katika kata zote 
21 kutumia maji safi na salama hii 
ikiwa ni kuchemsha maji kabla ya 
kuyatumia.
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yatakayobainika basi hatua za kisheria  
zichukue mkondo wake maramoja.
Vilevile aliwaaagiza  Maafisa Wa-
tendaji wa Kata na Vijiji kusimami-
sha shughuli zote za kilimo zinazo-
fanywa kwenye msitu wa hifadhi ya 
kijiji
      Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
Bw. William Makufwe aliwataka 
Maafisa Watendaji na wenyeviti 
wa Vijiji kusimamia miradi yote 
ya maendeleo kwa  maadili na 
uadilifu kutokana na dhamana 
kubwa waliyonayo kwenye maeneo 
yao ya kiutawala. Vilevile aliwataka  
kusoma tarifa za mapato na matu-
mizi na kuwa tayari kujibu hoja za 
wananchi kuhusu taarifa za mapato 
na matumizi. “Mtendaji atakayes-
hindwa kusoma taarifa za mapato na 
matumizi atakua amejiondoa mwe-
nyewe kwenye nafasi yake” Alisema 
Makufwe.
       Mkuu wa TAKUKURU Wilaya 
Bi. Esta Mulima, alisema TAKUKU-
RU itaendelea kupambana na Rush-
wa kikamilifu na kuendelea kutoa 
elimu kwa umma kuhusu madhara 
ya Rushwa.

Aliwataka wananchi kufichua viten-
do vya rushwa vinapotokea au dalili 
za vitendo hivyo ili hatua ziweze ku-
chukuliwa.
   Maadhimisho ya siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu hufanyika 
kila tarehe 10 Disemba Kitaifa, na 
Wilayani hapa yalifanyika tarehe 8 
Disemba  kutokana na Muingilia-
no wa Majukumu yakiongozwa na 
kauli mbiu isemayo
“kujenga na kukuza maadili, haki 
za binadamu, uwajibikaji, utawa-
la bora na Mapambano dhidi ya 
Rushwa”.

Maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za binadamu yafanyika kiwilaya wilayani Handeni

Wananchi Wilayani Handeni 
wametakiwa kufuata maadili 

katika utekelezaji wa majukumu 
yao ya kila siku ili kujihahakikishia 
huduma bora za jamii.

        Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Handeni Mh. God-
win Gondwe alipokuwa akisikiliza 
kero za wananchi wa Kata ya Segera 
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni jana katika maadhimisho 
ya  siku ya Maadili na Haki za Bi-
nanadamu Kiwilaya yaliyoandaliwa 
na taasisi ya kuzuia na kupambana 
na Rushwa nchini (TAKUKURU). 
 
    Mh.Gondwe alisema “ Maadili 
ni imani njema, sehemu yoyote 
yenye maadili haki za binadamu 
hufuatwa, hakuna ardhi itakay-
ouzwa kiholela, wagonjwa watati-
biwa vizuri kwenye vituo vya afya, 
wageni wataingia kwenye maeneo 
yetu kwa kufuata taratibu za nchi 
na shughuli zote zitafanyika kwa 
misingi ya Haki”.
Aidha aliwataka watumishi wa 
umma na wananci kwa ujumla 
kufuata sheria, taratibu na kanuni 
pasipo kujali wala kubagua rangi 
au cheo cha mtu yeyote. Alisema 
kuwa Rushwa ni adui wa haki  na 
kuwataka kuikataa kwa kauli na 
vitendo.

Wakati huohuo Mkuu wa Wilaya ya 
Handeni alivunja baraza la Ardhi la 
Kata kwa kulalamikiwa na wanan-
chi kutotekeleza maajukumu yeke 
na kuwaagiza TAKUKURU Wilaya 
ya Handeni kulichunguza hadi ifi-
kapo mwishoni mwa mwezi Januari 
2017, na mapungufu yoyote-

Mh. Gondwe akisikiliza kero za mmoja wa wananchi katika siku ya maad-
himisho yaliyofanyika Michungwani.

Mkurugenzi Mtendaji Bw. William 
Makufwe akihutubia wananchi 
kwenye siku ya maadhimisho.
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Wavamizi wa Msitu wa Lugala kata ya Kitumbi watakiwa kuondoka mara moja.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni 
Mh. Godwin Gondwe ame-

fanya ziara ya kusuluhisha mgogoro 
wa Wakulima na wafugaji na uvamizi 
wa msitu wa hifadhi wa lugala kijiji 
cha Kitumbi.
    Katika ziara hiyo  Mkuu wa 
Wilaya aliambatana na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni Bw. William 
Makufwe pamoja na wataalamu wa 
Halmashauri. Bw.Gondwe amewapa 
siku 30 kuanzia tarehe 18/11/2016  
wakulima na wafugaji waliovamia 
msitu wa hifadhi wa Lugala kuondo-
ka  kabla sheria haijachukua mkon-
do wake. 
  Amewaeleza wananchi kuwa kila 
eneo lina utaratibu wake na kijiji cha 
kitumbi ni miongoni mwa vijiji vy-
enye mapango wa matumizi bora ya 
ardhi na kwamba kila eneo litumike 
kulingana na mpango bora ulivyo-
ainishwa kwa kufuata taratibu na sio 
vinginevyo.
       Amepiga marufuku tabia kwa 
baadhi ya Viongozi wa Vijiji  kukari-
bisha wageni hususani wafugaji bila 
kufuata utaratibu , mwenye kukiuka 
hilo sheria kali itachukuliwa dhidi 
yake. Ameyatamka hayo baada ya 
kubaini kuwa baadhi ya viongozi wa 
Vijiji wanahusika moja kwa moja 
kwa kuwakaribisha wafugaji katika 
maeneo yao kiholela bila kufuata 
utaratibu kwa maslahi binafsi hali 
inayopelekea migogoro ya ardhi  
kwa wananchi baadae.

   Amewaeleza kuwa mfugaji yeyote 
haruhusiwi kuingia kwenye eneo la 
Handeni bila kuwa na kibali kutoka 
kwa Mkuu wa Wilaya au 

mkurugenzi. Mwenye kukiuka agizo 
hilo hatua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yake kama mhalifu mwingine 
yeyote kwani hakuna mtu yeyote 
ambaye yupo juu ya sheria.
    Aidha, amepiga marufuku ulish-
aji wa mifugo kwenye mashamba ya 
watu hata kama hakuna mazao na 
kwamba mtu yeyote atakayebainika 
kufanya hivyo akamatwe na kupele-
kwa polisi. Aliwaomba wananchi 
kutoa ushirikiano wa kuwaripoti 
watu na viongozi wanaouza ardhi 
kiholela kwani wao wanawafahamu 
zaidi.
Wakati huohuo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wila-
ya ya Handeni Bw. William Makuf-
we amemsimamisha kazi Mtendaji 
wa Kijiji cha Kitumbi Bw. Omary 
Salehe kwa utovu wa nidhamu kwa 
kutosoma mapato na matumizi kwa 
wananchi kwa muda wa miezi11. 
Mkurugenzi amewaeleza wanakijiji 
kwamba Mkaguzi wa ndani atak-
wenda kukagua taarifa za mapato na 
matumizi za miezi sita iliyopita ili 
kupata ripoti kamili wakati mtend-
aji huyo akipisha uchunguzi . 

     Mkurugenzi Mtendaji aliwataka 
Watendaji wa Vijiji kuhakikisha wa-
nasoma taarifa za mapato na matu-
mizi kila robo ya mwaka inapok-
wisha kwani kwa kutofanya hivyo 
kutapelekea viongozi hao kuon-
dolewa kwenye nafasi zao. Ameya-
zungumza hayo baada ya wanakijiji 
wa kitumbi kulalamika kutosomewa 
mapato na matumizi kwa muda wa 
miezi 11.

     Aidha aliwaeleza wananchi kuwa 
suala la maendeleo ni jukumu la kila 
mwananchi na kwamba katika ujen-
zi wa shule na zahanati wananchi 
wanatakiwa kuonesha nia na uhi-
taji kwa kuanza kujenga majengo 
na Serikali  itasaidia katika hatua za 
mwisho yaani renta na upauaji .

    Mkuu wa Wilaya aliwashukuru 
wanakijiji cha Kitumbi kwa uvumil-
ivu wao, aliwataka kuendelea kudu-
misha amani na kuwaahidi kuwa 
suala la tatizo la maji linakwenda 
kuisha kwani mikakati ya kuikom-
boa Handeni na janga la maji ime-
anza utekelezaji wake.

Viongozi wakisikiliza kero za wananchi kwenye mkutano wa hadhara 
uliofanyika kata ya Kitumbi .
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HABARI KATIKA PICHA

Afisa Utumishi Wilaya Bw.Noel Abel akieleza maana ya 
Utawala bora kwenye kikao kilichofanyika Anglikana.

Mganga Mkuu wa Wilaya  Bw. Credeneus Mgimba 
Akihamasisha wananchi kujiunga na CHF ili kupunguza 
upungufu wa dawa.

Mwenyekiti kamati ya Elimu, Afya na Mji mh. Joel 
Mabula akihamasisha wananchi kujiunga na CHF 
kwenye kata ya Komkonga.

Ujenzi wa vyumba nane vya matundu ya choo cha 
wasichana , mradi uliotembelewa na kamati ya 
Fedha,Uongozi na Mipango shule ya Sekondari Mkata

kamati ya Fedha Uchumi na Mipango ikipata 
maelezo mfupi ya ujenzi wa madarasa 4 shule ya 
sekondari ndolwa wakati wa ziara ya ukaguzi

Mwanasheria Wa Wilaya Bw. Amani Mangesho aki-
zungumza na Viongozi  kufuata sheria za uuzaji wa 
ardhi na namna ya kuingia Mikataba, Anglikana
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 Naibu Waziri Bw. Jafo  mwenye suti nyeusi akiwa na baa-
dhi ya walimu wa shule ya Sekondari Segera.

Naibu Waziri Bw. Jafo akisaini kitabu cha mahud-
hurio shule ya Sekondari Segera kushoto ni Mkuru-
genzi , kulia ni Mkuu wa Wilaya.

Ujenzi wa vyoo bora  vya wanafunzi wa shule ya Sekond-
ari Segera ukiwa katika hatua za mwisho za ukamilishaji, 
katika kuhakikisha Usafi wa vyoo kuepuka maradhi.

Baadhi ya watumishi walioshiriki kikao cha Naibu 
Waziri Jaffo alipokuwa akizungumza na watumishi 
wa Umma.

Ukaguzi wa nyumba ya waalimu 6 inayojengwa shule ya 
Sekondari Ndolwa, ikiwa ni kuhakikisha mkandarasi ana-
maliza kazi ndani ya muda uliopangwa.

Kamati ya Fedha,Uchumi na Mipango ikiendelea na 
ukaguzi wa ujenzi wa barabara ya komkonga-luiye-
mzundu katika kuangalia kiwango na ubora wa 
barabara hiyo.


