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YALIYOMO NDANI

Viongozi Mbalimbali ngazi ya Jimbo wakiwa kwenye Baraza  lililofanyika 
June katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya Handeni kujadili masula 
mbalimbali ikiwemo namna ya kuboresha  ukusanyaji wa mapato.
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TAHARIRI

Karibu mpenzi msomaji wa Jarida la Handeni yetu awamu ya 
4 ambapo lengo la jarida letu ni  kuwahabarisha   wananchi 
juu ya shughuli mbalimbali  zinazofanywa na Halmashauri 

ya Wilaya ya Handeni  kwa kipindi cha miezi mitatu mitatu ili liwe 
nyenzo na daraja la kukuza maendeleo katika Halmashauri . Lengo 
la Halmashauri ni kuhakikisha  kuwa Jarida la Handeni Yetu linapa-
tikana katika kila  Ofisi ya Kijiji na Kata ili kuwapa wananchi nafasi 
ya  kusoma na kuelewa namna Halmashauri inavyotekeleza shughuli 
zake.
Aidha tunakaribisha habari na makala mbalimbali kutoka kwenye 
vijiji na Kata. Makala hizo zinaweza kuelezea jinsi utekelezaji wa 
miradi na shughuli mbalimbali za maendeleo zinavyofanyika katika 
kijiji au kata husika.
Asanteni na tunawatakia usomaji mwema.

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni.
S.L.P 355
Handeni, Tanga
Email:ded@handenidc.go.tz
Tovuti: www.handenidc.go.tz
fcebook: handenidc

DIRA(VISION)
Kuwa na jamii iliyoelimika na kuwa na maisha bora.

DHAMIRA (MISSION)
Kuipatia jamii ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  maisha bora 

kiuchumi kwa kutumia vizuri rasilimali  zilizopo kwa kudumisha 
Utawala Bora ili kuboresha

 maisha ya jamii

LINATOLEWA NA:

          YALIYOMO

Mbunge Handeni vijijini afanya ziara ya 
kutembelea miradi ya mfuko wa Jimbo uk6

Miradi ya Malambo ya ajira za muda TASAF 
zapongezwa na Baraza la MadiwaniUK10

   Shughuli za kibinadamu  marufuku mita 60 
kutoka kwenye vyanzo vya maji UK11

Mkurugenzi Mtendaji ashukuru msaada wa 
kompyuta 2 kutoka BAYPORT Uk8

Vikundi 5 vya wajasiliamli  
vyawakilisha Handeni maonesho 
ya Biashara Mkoani Tanga.Uk3

Handeni yapongeza jamii ya 
wamasai kwa kukomesha vitendo 
vya ukeketaji UK13
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Handeni yataka ushirikishwaji vion-
gozi ngazi za chini katika kupanga na 
kukusanaya mapato ya Halmashauri ili 
kuwahudumia vizuri wananchi.

Agizo hilo lilitolewa na mwenyekiti wa 
Halmashauri ya wilaya ya Handeni, 
Mh.Ramadhani Diliwa katika kikao 
cha Baraza la Madiwani kilichofanyika 
katika ukumbi wa Halmashauri ya 
wilaya ya Handeni .

Diliwa alielekeza kuwepo kwa umakini 
katika kusaidiana katika ukusanyaji 
wa mapato ya halmashauri. Alishauri 
kuwepo kwa ushirikiano baina ya 
madiwani na viongozi wa Kata katika 
kupanga na kusimamia ukusanyaji wa 
mapato ya serikali. Aliwataka kuhoji 
kwa kina na kuwabana wakusanyaji 
ili kutoruhusu mianya ya upotevu wa 
mapato ya serikali katika Halmashauri . 

Katika kuhamasisha ukusanyaji wa 
mapato ya serikali, Mwenyekiti wa 
Halmashauri alielekeza uandaliwe uta-
ratibu wa kutoa motisha kwa Kata zi-
takazofanya vizuri katika ukusanyaji 
wa mapato ya serikali. Aidha, aliwataka 
watendaji kutosingizia upungufu wa 
mashine za kieletroniki (EFD) za ku-
kusanya mapato kama ni sababu ya 
kukusanya mapato chini ya kiwango. 
“Hakikisheni mnasimamia vizuri vitabu 
vya risiti halali vinavyotumika kuku-
sanya mapato na viwe vinawasilishwa 
kwa wakati Halmashauri kwa ajili ya 
ukaguzi” alisisitiza Diliwa

Akichangia katika kikao hicho, Diwani 
wa Kata ya Kang’ata, Abraham Mol-
lel alihoji utaratibu wa madiwani ku-
lalamikia ubadhirifu wa mapato ulio-
fanyika katika Kata zao. Alisema “si 
jambo jema kwa madiwani kulalamikia 
mapungufu na ubadhirifu wa mapato

 
uliofanyika katika Kata zao, madi-
wani wana wajibu wa kusimamia vi-
zuri mapato ya serikali katika Kata 
na kufahamu kiasi kilichokusanywa 
na kuwasilishwa makao makuu” ali-
sisitiza Mollel.
Akijibu baadhi ya hoja, Katibu wa 
Baraza la Madiwani ambaye pia 
ni Mkurugenzi mtendaji wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Handeni, 
Bw.William Makufwe alisema kuwa 
pamoja na ukweli kuwa mashine za 
kieletroniki za kukusanyia mapato 
ni gharama, Halmashauri  imekwi-
sha nunua mashine za kukusanyia 
mapato 30 na imejipanga kwenye 
bajeti ijayo kuongeza mashine ny-
inyine 50 ili kukamilisha mahitaji ya 
mashine 80 kwa Halmashauri.        

Aliwataka watendaji kuwa waadilifu 
katika kutekeleza majukumu yao 
hasa katika kukusanya mapato ya 
serikali ngazi ya Kata.
“Tukijikita katika uadilifu kwa watu-
mishi na viongozi pamoja na upungu-
fu wa mashine za kukusanyia mapato 
bado vitabu vilivyopo vitaiwezesha 
Halmashauri kukusanya mapato kulin-
gana na malengo iliyojiwekea” alisisiti-
za Makufwe.
Mkurugenzi  alilitaarifu Baraza la 
Madiwani kuwa Halmashauri  imepan-
ga kwa mwaka wa fedha 2017/2018 
kuwa na sura mpya. Aliongeza kuwa 
watendaji wa vijiji watakaofanya vizuri 
watajaza nafasi za watendaji wa Kata 
watakaofanya vibaya katika ukusanyaji 
wa mapato. Aidha, amesisitza kuwa 
Kata itakayofanya vizuri katika ukusan-
yaji mapato itapewa motisha.

 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni yawataka Viongozi wa ngazi ya chini kushiriki kuku-
sanya mapato

Vikundi 5 vya wajasiliamali vyawakilisha Halmashauri ya Wilaya 
Handeni kwenye maonesho ya Biashara Mkoani Tanga.

 Maonesho hayo Yalianza Tarehe 
28/5 hadi 6/6 2017 na vikundi 
vilivyowakilisha Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni  ni  pamoja na 
Mkaliatabu cha Kata ya Kitumbi,  
Jumukulu cha Kata ya Mkata,  
Jiongeze cha Kata ya Mazingara,  
Balalu cha Kata ya Misima na 
Uwamta cha Kata ya Mkata.

Vikundi vitano vya biashara 
viliwakilisha  Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni  kwenye 
maonesho ya biashara TAN-
TRADE yaliyofanyika mkoani 
Tanga. 
Lengo la maonesho hayo 
lilikuwa ni  kuzitangaza fursa za 
viwanda,  biashara na uwekezaji 
zinazopatikana mkoani Tanga 
Katika kuijenga Tanzania ya 
Viwanda. 
Pili ni kujengea uwezo wajasiliamali 
waliopo mkoani Tanga  Katika 
kutafuta masoko na kuzitangaza 
bidhaa zao. 
Halmashauri zote 11 za mkoa wa 
Tanga,  Taasisi za serikali, Viwanda 
vyote vilivyopo Tanga vilishiriki.
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Wafanyakazi Wilayani Handeni waungana na wafanyakazi wengine Duniani 
kuadhimisha siku ya Wafanyakazi.
    

 
Wafanyakazi wa Handeni wakiwa kwenye maandamano ya pamoja.

   Aliwataka wakurugenzi kuweka 
utaratibu maalumu wa kuandaa vit-
ambulisho vya watumishi  ambavyo 
vitakuwa na Mihuri ya Halmashauri 
husika na nembo ili  kutoruhusu wa-
fanyakazi kujitengenezea wenyewe hali 
inayopelekea vitambulisho hivyo kuko-
sa viwango na kuonekana ni batili kwa 
baadhi ya  maeneo ambayo wanakuwa 
wanaonesha kama utambulisho wa 
mfanyakazi.
   Aliongeza kuwa wajibu wa kuandaa 
nyaraka za watumishi ni za mwajiri  
ikiwa ni pamoja na barua za ajira, ku-
panda vyeo na  barua za kuthibithish-
wa, mwajiriwa anawajibu wa kuzitunza  
Bw. Mahali aliwataka Wakurugenzi 
kuhakikisha wanatoa nyaraka hizo kwa 
wafanyakazi wote wenye sifa za kupata 
nyaraka hizo mapema iwezekanavyo.
“ kama kuna Halmashauri ambayo 
bado haijatoa nyaraka hizo kwa watu-
mishi wao naomba kabisa nyaraka zi-
andaliwe  na kupewa kwa wale ambao 
hawajapewa, na bahati nzuri mimi ni 
mtawala na ninaelewa umuhimu wa 
nyaraka hizo kwa watumishi, Wakuru-
genzi naomba mtoe nyaraka hizo kwa 

  watumishi” alisema Bw. Mahali.
Kuhusu masuala ya michango alise-
ma kuwepo na utaratibu maalumu 
ambapo vyama vya wafanyakazi vi-
husishwe ili kuwe na utaratibu un-
aoeleweka maana michango min-
gine ni kwaaajili ya maendeleo yetu 
sisi wenyewe akitolea mfano  wa 
michango ya mwenge wa uhuru na 
madawati.
 “ msikatae kutoa michango ila iwe 
kwa utaratibu unaoeleweka kwa ku-
pelekwa kwenye vyama vyenu, vya-
ma viridhie  kutoa hiyo michango ili 
kuepuka kuchanga mara mbilimbili 
hata maeneo mengine ndivyo wana-
vyofanya” alisema Bw. Mahali.
    Ucheleweshaji wa malipo ya ma-
fao Bw. Mahali aliwaeleza wafanay-
akazi kuwa  Halmashauri pamoja 
na vyama vitaaandika barua ya ma-
lalamiko  ngazi ya Mkoa ya kuche-
leweshewa mafao kwa wastaafu ili 
Serikali ione ni namna gani inaweza 
kusaidia kutatua changamoto hiyo 
na kuwataka watumishi wawe wa-
vumilivu.
  Mwisho aliwashauri watumishi 
kutumia ipasavyo bima za afya kwa 
kuchunguza afya zao mara kwa 
mara badala ya kusubiri waugue 
ndipo waende hospitali kwa matiba-
bu. Aliwataka kutilia mkazo suala la 
mazoezi ya mwili kwani ni kwaajili 
ya ustawi wa afya zao wenyewe na 
kinga dhidi ya magonjwa mbalim-
bali.
 Maadhimisho hayo yalijumuisha 
Halmashauri ya Wilaya Handeni 
na Handeni Mji  ambapo viongozi 
mbalimbali na wafanyakazi waliju-
muika kwa pamoja.

Wafanyakazi Wilayani Handeni 
wameungana na wafanyakazi 
wengine duniani katika 
kuadhimisha  maadhimisho ya siku 
ya wafanyakazi duniani iliyofanyika 
Kiwilaya kwenye Viwanja vya 
Chanika vilivyopo Wilayani 
Handeni.

   Maadhimisho hayo yenye kauli 
mbiu ya  “ Uchumi wa Viwanda 
uzingatie kulinda Haki, Maslahi 
na Heshima ya Wafanyakazi” 
yalifunguliwa  na Katibu Tawala 
Wilaya Bw. John Mahali ambaye 
aliyekuwa mgeni rasmi kwa niaba 
ya Mkuu wa Wilaya ya Handeni 
Mh. Godwin Gondwe

   Akizungumza kwenye 
maadhimisho hayo  Bw. Mahali 
alisisitiza kutolewa kwa zawadi 
mapema iwezekanavyo kwa 
wafanyakazi bora waliotunukiwa 
vyeti pamoja na fedha ili  kuondoa 
malalamiko kwa wafanyakazi na 
kutoa motisha kwa wafanyakzi 
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Wananchi Wilayani Handeni wahimizwa kuwapeleka watoto kupatiwa chanjo

Wananchi Wilayani Handeni 
wametakiwa  kutilia mkazo su-

ala la kuwapeleka watoto kupata chanjo 
mara zinapotangazwa ili kuendana na  
msemo wa kinga ni bora kuliko tiba.
      Rai hiyo ilitolewa wakati wa uzin-
duzi wa wiki ya   chanjo ya polio yenye 
kauli mbiu ya “jamii iliyochanjwa ni 
jamii yenye afya” uliofanyika katika Za-
hanati ya Mumbwi iliyopo Katika Kijiji 
cha Mumbwi kata ya Komkonga.
     Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. 
Godwin Gondwe mbaye pia alikuwa 
mgeni rasmi alieleza kuwa Serikali ina-
jitahidi kutoa chanjo bure hivyo wazazi   
wanao wajibu wa kuhakikisha wana-
peleka watoto wao kupata chanjo hizo 
kwaajili ya ustawi wa afya za watoto.
“Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
inazo chanjo za kutosha, chanjo mko-
ba na chanjo tembezi zitafika kwenye 
maeneo ambayo bado hayana Zahanati 
ili kuhakikisha watoto wote Wilayani 
Handeni wanachanjwa” alisema Mh. 
Gondwe.
      Aidha , aliwataka Maafisa Tarafa, 
Watendaji Kata na Vijiji kuweka agen-
da ya usafi na mazingira, afya na bima 
kuwa ndelevu katika vikao vyao vya 
Vijiji.
     Akizungumzia suala la malaria kwe-
nye siku ya maadhimisho ya siku ya 
malaria duniani  Mh. Gondwe alisema 
kila mwanachi anawajibu wa kutunza 
mazingira na kutokomeza mazalia ya 
mbu ili kutokomeza kabisa ugonjwa 
huo.
“Chanjo zinatolewa bure,vipimo vya 
malaria vinatolewa bure na baadhi ya 
dawa za malaria pia lakini ni vyema kila 
mwananchi kuwa na bima ya afya ili 
kuepuka gharama za matibabu na ku-
hakikisha kuwa suala la afya haliwi tati-
zo kwenye Wilaya ya Handeni”alisema 
Mh.Gondwe

    Kwa upande wake Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji Bw. Simon Mdaki 
alieleza kuwa chanjo zinagharami-
wa hivyo ni vyema wazazi kutam-
bua umuhimu wa kupeleka watoto 
kupata chanjo,mtoto akiugua wasi-
kimbilie imani ya kulogwa badala 
yake  wamuwahishe hospitali ili ku-
fanyiwa uchunguzi wa ugonjwa un-
aomsumbua. Polio sio ugonjwa wa 
kulogwa ni chanjo ndio inapaswa 
kupatiwa mtoto angali akiwa mdo-
go.
 Aidha aliwataka wananchi wote 
kuzingatia kinga na kutunza maz-
ingira kutokomeza madimbwi na 
mazalia ya mbu huku wakizingatia 
matumizi bora ya vyandarua ili ku-
jikinga na ugonjwa wa malaria.

   Halmashauri ya Wilaya ya Hande-
ni  ilikuwa na lengo la kutoa chanjo 
kwa watoto 2883 badala yake wa-
mechanja watoto 3435 sawa na asil-
imia 119 (kwa kipimo cha penta) 
mbali na changamoto mbalimbali 
zinazokabili Idara ya Afya.

  Uzinduzi huo ulipambwa na ki-
kundi cha ngoma za asili cha chani-
ka kofi na kuhudhuriwa na Viongozi 
mbalimbali kutoka Halmashauri ya 
Wilaya wakiwemo Kamati ya Ulinzi 
na Usalama, Mwenyekiti wa Chama 
CCM Wilaya, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya Handeni, Wata-
alamu wa Afya na watendaji wa Hal-
mashauri.

.Viongozi mbalimbali wakiwa wamebeba watoto mara baada Mkuu wa 
Wilaya kuwapatia chanjo watoto hao ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa 
zoezi hilo wa kwanza kulia ni Mh Sophia Sowa  Diwani viti maalumu 
Tarafa ya Mzundu, akifutiwa na Mh. Godwin Gondwe, Mwenyekiti wa 
chama CCM Handeni Bw.Athumani Malunda, Kaimu Mkurugenzi Bw. 
Simon Mdaki.
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Jukwaa la kuwezesha wanawake kiuchumi limezinduliwa Wilayani Handeni

zinazoweza kukaguliwa na 
kukosolewa kila inapobidi.
   Uzinduzi huo ulipambwa na 
maonesho ya bidhaa za kijasiliamari 
ya vikundi mbalimbali kutoka Kata 
mbalimbali. Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tanga itaratibu shughuli zote 
za uchumi kwenye Wilaya zote 
ndani ya Mkoa na kuhakikisha 
kunakuwa na majukwaa ya Wilaya/
Halmashauri zote ambayo yatafanya  
vikao vyake kila baada ya miezi sita 
(6).

 Handeni Bw. William Makufwe 
alisemakuwa  jukwaa hili litafanya 
kazi ya kutambua shughuli  za 
kijasiliamalikatika kutoa elimu 
kuhusu upatikanaji wa mitaji, 
kusajili biashara, kuwezesha 
kiuchumi na kutafuta masoko.        
  Aidha, alisema katika suala la utoaji 
mikopo vikundi vitakavyopewa 
kipaumbele ni vile viliyojidhatiti 
kwa kusajiliwa, vyenye utawala 
unaoeleweka, miradi inayoonekana 
na zenye hesabu za kifedha 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni imezindua jukwaa la 

uwezeshaji wanawake kiuchumi kwa 
wanawake wa Wilaya ya Handeni  
kwenye ukumbi wa Maount Ilulu 
uliopo Kabuku  lililobeba ujumbe 
wa “Wezesha wanawake kiuchumi 
ili kujenga uchumi wa kati na 
Tanzania ya Viwanda”.
    Jukwaa hili linalengo la 
kuwakutanisha wanawake pamoja 
na kujadili fursa, changamoto na 
jinsi ya kushiriki kikamilifu katika 
biashara na shughuli nyingine za 
kiuchumi katika Wilaya ya Handeni.
    Akizungumza kwenye uzinduzi 
wa Jukwaa hilo Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Handeni  Bw. John Mahali 
aliyekuwa mgeni rasmi kwa niaba 
ya  Mkuu wa Wilaya ya Handeni 
Mh. Godwin Gondwe alisema kuwa 
jukwaa la wanawake hilo  litasaidia  
kuongeza uelewa kwa wanawake 
katika upatikanaji  wa mitaji , sheria 
za nchi katika masuala ya kiuchumi 
na jinsi ya kujitegemea.
  Aliongeza kuwa wanawake 
wamekuwa hawapati fursa za 
kutosha za kiuchumi hapa Nchini 
hata na duniani kote kutokana na 
kutokuwa na usawa katika fursa na 
uwezo wa kupata mitaji.
   “jukwaaa litasaidia kuondoa 
matabaka na sheria ambazo 
zitasaidia kupunguza ubaguzi wa 
kiuchumi kwa wanawake, ambalo ni 
jambo la muhimu sana katika kuleta 
maendeleo ya usawa katika pato la 
Taifa, jamii na familia” alisema Bw. 
John.
    Kwa upande wake Mkurugenzi 
mtendaji wa Halmashauri ya wilaya 
ya Handeni Bw. William Makufwe 
alisema kuwa  jukwaa hili litafanya 

Mbunge Handeni Vijijini afanya ziara ya kutembelea miradi 
ya maendeleo

Mkurugenzi Mtendaji Bw. William Makufwe na Katibu tawala Bw. John 
Mahali  wakiangalia moja ya bidhaa kwenye uzinduzi wa jukwaa.

Mbunge wa Handeni vijijini Mh. 
Mboni Mhita na kamati ya mfuko 
wa jimbo wametembelea miradi 
ya mfuko wa jimbo yenye lengo la 
kuchochea maendeleo.
Katika ziara hiyo Mbunge alilenga 
kukagua miradi ambayo ilifadhiliwa 
na fedha za Mfuko wa Jimbo kuona 
namna gani utekelezaji umefanyika 
lakini pia kupitia miradi ambayo 
imeombewa msaada wa kumaliziwa 
kwa kutumia fedha za mfuko wa 
jimbo ili kujiridhisha na  miradi 
yenyewe iliyofanywa kwa nguvu za 
wananchi.
Mbunge pamoja na kamati 
walipongeza baadhi ya miradi

na kupongeza jitihada za wananchi 
katika kujikwamua na chanagamoto 
wanazokutana nazo.
  Aliwaeleza wananchi na viongozi 
kuwa Kata inayofanya vizuri ndiyo 
itakayopewa kipaumbele katika 
kuletewa miradi na kusaidiwa 
kumalizia miradi yao.

Darasa lia Mazingra sekondari 
lililokarabatiwa na mfuko wa jimbo.kazi ya kutambua shughuli  za 
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“ukiona unapata maelezo yasi-
yoeleweka kuhusiana na upatikana-
ji wa dawa kwenye maeneo yote 
yanayotoa huduma za afya piga simu 
kwangu moja kwa moja namimi ni-
tashughulikia” alisema Makufwe.
    Aidha, aliwaomba waheshimiwa 
madiwani kuendelea kuhamasisha 
kaya kuendelea kujiunga na mfuko 
wa  afya wa jamii (CHF) ambao 
kwa kiasi kikubwa umesaidia upati-
kanaji wa fedha za kununulia dawa, 
ambapo kwa kuongeza idadi ya kaya 
wanaojiunga na CHF kutasaidia ku-
wepo kwa dawa maratatu zaidi ya 
zilizopo.
       Aliwaomba pia kusimamia dawa 
zinazopelekwa kwenye vituo vyao 
vya afya ili  kuepuka dawa kuhuju-
miwa.
      Mfamasia wa Hospitali ya Wilaya 
ya Handeni Mustafa Lutavi alisema 
kuwa kabla ya kufunguliwa kwa 
duka hilo hospitali ilikuwa inachan-
gamoto kubwa ya ukosefu wa dawa 
za kutosha hali iliyopelekea ma-
lalamiko ya mara kwa mara ya wa-
nanchi wanaopata huduma kwenye 
hospitali hiyo na vituo vya afya.

Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni imefungua duka/

stoo ya kuhifadhia dawa ili 
kukabiliana na changamoto ya 
upungufu na ukosefu wa dawa kwa 
wakati kwenye Hospitali ya Wilaya 
ya Handeni.
     Uwepo wa duka hilo umekuja 
kufuatia changamoto zilizokuwa 
zinaikabili Hospitali pamoja na 
Vituo vya Afya  ya upungufu na 
ukosekanaji wa dawa na wakati 
mwingine kutokupata dawa kwa 
wakati wanapoagiza Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD).
      Akizungumza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni BW. William 
Makufwe wakati wa ziara ya 
madiwani kwenye Duka/ Stoo 
hiyo alisema kuwa, tumeamua 
kukabiliana na changamoto ya 
upungufu na malalamiko ya 
wananchi ya ukosefu wa dawa kwa 
muda mrefu kwenye Hospitali yetu 
na vituo vya afya kwa kufungua 
Duka/Stoo ambayo itakuwa 
na dawa za aina mbalimbali ili 
kuboresha huduma.
     Aliongeza kuwa vituo vyote vya 
afya kwasasa vitakuwa vinachukua 
dawa kwenye duka/stoo  ya 
Hospitali ya Wilaya pindi dawa 
zinapohitajika badala ya kuagiza 
moja kwa moja MSD.
    Kuagiza dawa MSD kulikuwa 
kunachelewesha upatikanaji 
wa dawa kwa wakati na hivyo 
kusababisha upungufu wa dawa 
ambao ulikuwa unasababisha 
malalamiko ya muda mrefu kutoka 
kwa wananchi.

     Alieleza kuwa CHF imepanga 
kuboresha huduma zake 
ambapo badala ya wanachama 
kupata huduma kwenye vituo 
vilivyopo Wilayani, wataanza 
kupata huduma ngazi ya Mkoa.
 Mbunge wa Handeni Vijijini Mh. 
Mboni Mhita na waheshimiwa 
madiwani walimpongeza 
Mkurugenzi na timu yake 
nzima kwa ujumla kwa jitihada 
walizozionesha katika kukabiliana 
na changamoto hiyo na kwamba wao 
kama viongozi wenye dhamana kwa 
wananchi wataendele kuhamasisha 
wananchi kujiunga na mfuko wa 
afya wa jamii CHF ili kuendelea 
kuboresha huduma za Afya, huku 
akiahidi kuendelea kufuatilia 
upatikanaji wa watumishi wa idara 
ya afya kupunguza changamoto 
ya upungufu wa watumishi.

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni yakabiliana na upungufu wa dawa kwa kufungua 
stoo ya dawa iliyopo katika Hospitali ya Wilaya ya Handeni.

Waheshimiwa Madiwani na watalaamu mbalimbali wakiingia kutazama 
dawa zilizopo kwenye stoo hiyo.

Baadhi ya Dawa
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Madiwani na wakuu wa Idara na Vitengo wamepatiwa semina ya uelewa wa pamoja kuhusu 
Matumizi ya fedha za Ruzuku LGDG

Halmashauri ya Wilaya ya Hande-
ni imefanya semina ya Uelewa 

wa fedha za ruzuku  ya maendeleo 
iliyoboreshwa (LGDG) na mfumo wa 
Fursa na Vikwazo ulioboreshwa (IM-
PROVED O&OD) kwa Waheshimi-
wa Madiwani na Wakuu wa Idara na 
Vitengo.
    Semina hiyo iliyoendeshwa na wata-
alamu wa Ofisi ya Rais- TAMISEMI na 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Tanga ka-
tika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni ililenga kuwajengea uelewa 
wa pamoja kuhusu fedha za ruzuku ya 
maendeleo iliyoboreshwa katika mae-
neo ya:-. 
1.Maana na umuhimu wa LGDG
2.Matokeo ya LGDG iliyoboreshwa
3.Changamoto za LGDG iliyopita
4.Vigezo 9 vya kiutendaji na vigezo vya 
msingi
5.Mgawanyo wa fedha za LGDG
6.Matumizi ya fedha za LGDG
Kwa upande wa ugatuaji wa mada-
raka (D by D), umuhimu  wa mfu-
mo wa

   fursa na vikwazo ulioboreshwa ka-
tika maeneo ya:- 
1.Maana ya mpango wa fursa na 
vikwazo ulioboreshwa  (O&OD)
2.Maana ya jitihada za jamii na aina 
zake
3.Mantiki ya Halmashauri kusaidia 
jitihada za jamii kwa kuangalia  Uh-
alisia wa Tanzania ndani ya Serikali 
za Mitaa na Faida za kutoa usaidizi 
kwa jitihada za jamii.
4.Vigezo vya kuchambua jitihada za 
jamii

5.Aina za usaidizi wa jitihada za 
jamii
6.Mifano halisi ya jitihada za zamii 
kwa video.
    Akifungua semina hiyo, Mkuu 
wa Wilaya ya Handeni, Godwin 
Gondwe alipongeza ushirikishaji 
wananchi kutoka ngazi za chini ili 
kurahisisha upatikanaji wa huduma 
kwa wakati na miradi ya maendeleo 
iliyokamilika kwa kuwepo na nia ya 
dhati kutoka kwa wananchi

Waheshimiwa Madiwani na Watalaalamu wakisikiliza kwa makini  maada 
za semina  kwenye ukumbi wa Halmashauri.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 

Handeni Bw,William Makufwe 
ameishukuru Taasisi ya kifedha 
ya BAY PORTkwa msaada wa 
kompyuta mbili  walizozitoa   kwa 
Idara ya Utumishi na Rasilimali 
watu.
      Mkurugenzi Mtendaji alisema 
kuwa amepokea msaada wa 
kumpyuta mbili ambazo zitakwenda 
kwenye Idara ya Utumishi na 
Rasilimali watu ili kuimarisha Idara 
na kuongeza   ufanisi wa Idara hiyo 
kwa kuzingatia unyeti wa eneo 
hilo na huduma wanayoitoa kwa 
watumishi.

      Miongoni mwa Halmashauri 
80 ambazo zimelenga kufikiwa 
na BAYPORT tunashukuru 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
imekuwa moja wapo na tunaahidi 
kutumia vifaa hivi vya TEHAMA 
kwa kuongeza ufanisi na utendaji 
kazi ulioboreka zaidi.
    Mratibu wa masoko na 
mawasiliano  wa  huduma za kifedha 
za BAYPORT Mercy Ndunguru 
alisema kuwa BAYPORT imeamua 
kurudisha faida ambayo wameipata 
ambapo kwa sasa wameona waguse 
sekta ya utumishi ambayo imekuwa 
na msaada mkubwa katika kufikia 
malengo.

Mercy alisema kuwa, Tunaamini 
kwa kutoa vifaa hivi vya TEHAMA 
itasaidia kuongeza ufanisi kwenye 
sekta ya utumishi na watumishi 
watapata huduma kwa wakati, 
BAYPORT inamuunga mkono 
Raisi kwenye utendaji kazi kwa 
watumishi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ameshukuru msaada wa 
kompyuta mbili zilizotolewa na BAYPORT

Afisa Utumishi(W) akipokea 
msaada wa kompyuta
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     Amewaonya wazazi na jamii ya 
wafugaji ambao wanakwamisha 
watoto kupata haki yao ya msingi 
ya kupata elimu  kwamba she-
ria itachukua mkondo wake kwa 
yeyote atakayebainika kwenda 
kinyume. Amewaeleza pia wazazi 
ambao wanawatoto waliovuka umri 
wa kwenda shule kupelekwa kwa 
utaratibu wa MEMKWA.
       Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji Bw. William Makufwe 
,amesema kuwa  kukosekana kwa 
chakula cha kutosha shuleni,utoro 
uliokithiri kwa baadhi ya 
wanafunzi,kutokuwajibika kwa baa-
dhi ya walimu na wazazi pamoja na 
upungufu wa walimu kunasababi-
sha kwa kiwango kikubwa kushuka 
kwa ufaulu wa wanafunzi.
       Aliagiza shule  ambazo hazina 
chakula kuhakikisha wanawapa 
wanafunzi  chakula. Aliwataka 
pia kusimamia mazao ya mihogo 
waliyopanda ili mazao hayo yaweze 
kusaidia upatikanaji wa chakula 
shuleni  na kuongeza kiwango cha 
uelewa kwa wanafunzi.
   Ametoa mwezi mmoja hadi ku-
fikia 4/5/20167kwa Maafisa watend-
aji Kata, Vijiji, walimu wakuu,

 wakuu wa shule na Maafisa elimu 
Kata kuhakikisha kuwa watoto wa-
napata chakula cha mchana shuleni.
    Shule za Msingi zilizopata za-
wadi na pongezi ni Tewe iliyoku-
wa ya sita kimkoa na kuzawadiwa 
Tsh. 200,000/=., Chang’ombe Tsh. 
150,000/=, Mkumba Tsh 100,000/=, 
Mzundu Tsh. 82,000/=, Kwaragulu , 
Mbwewe, Kwamdani, Kwedikwazu 
Magharibi, Kwedikwazu Mashariki 
na chogo ambazo zote zilipata Tsh 
78,000/=. Mazingara sekondari 
imepata zawadi Tsh.100000/=.

Shule 11 zapongezwa kwenye kilele cha juma la Elimu kwa ufaulu mzuri wa mitihani ya 
mwaka 2016

Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni imepongeza na ku-

toa zawadi kwa shule 10 za Msingi 
na  Sekondari 1 kwa kufanya vizuri 
kwenye mitihani ya darasa  la saba 
na kidato cha nne mwaka 2016. 
      Zawadi hizo zilitolewa kwenye 
kilele cha maadhimisho ya juma la 
elimu yaliyofanyika kiwilaya  kwe-
nye shule ya Msingi Kabuku nje.
        Akizungumza kwenye maad-
himisho hayo Mkuu wa Wilaya 
ya Handeni   ambaye pia alikuwa 
mgeni rasmi Mh. Godwin Gondwe 
aliwapongeza walimu na wadau 
wengine wa elimu kwa kazi nzuri 
wanazofanya na wanazoendelea ku-
fanya katika kuhakikisha wanafunzi 
wanapata elimu bora. 
“elimu ni ufunguo wa maisha na 
kwamba Handeni hakuna mtoto 
mjinga, wazazi na walezi himizeni  
watoto kutumia fursa ya Elimu bure 
inayotolewa na Raisi wa Tanzania” 
Alisema.
       Aidha alieleza kuwa atahakiki-
sha fedha zinazohusu madai ya 
walimu  zinapofika  Halmashauri 
zinawafikie walengwa kwa wakati 
uliopangwa. Aliwataka wakuu wa 
shule na Maafisa elimu Kata kusi-
mamia haki ya msingi ya wanafun-
zi kupata elimu wanayostahili.

     Wakati huohuo amepiga maru-
fuku watoto walio na umri wa 
kuwepo shuleni kuacha kuchunga 
mifugo hasa kwa siku za shule 
baada ya kubainika watoto wengi 
wa jamii ya wafugaji wanatumiwa 
kuchunga mifugo badala ya kwen-
da shule.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Chogo Bi.Sifael Mchalo  akipokea 
zawadi kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. Godwin Gondwe

Mkuu wa Wilaya Mh. Godwin 
Gondwe akizungumza na 
wanafunzi
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Baraza la madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hande-

ni limepongeza utekelezaji wa 
mradi wa ajira za muda mfupi za 
uchimbaji wa malambo ya maji wa 
TASAF, Miradi ambayo imechimb-
wa na wanufaika wa mfuko wa ku-
nusuru kaya masikini (TASAF) ku-
vuna maji katika kipindi cha mvua.

   Pongezi hizo zilitolewa mwishoni 
mwa wiki kwenye Baraza la madi-
wani lililofanyika  kwenye  ukum-
bi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni.

     Akizungumza , Mwenyekiti 
wa Halmashauri Mh. Ramadhani 
Diliwa alisema kuwa wamepitia 
miradi ya malambo yote na kuona 
namna ambavyo wananchi wameji-
toa kuchimba kwa ufanisi mkubwa 
malambo hayo mbali na kwamba, 
kipindi cha utekelezaji kulikua na 
changamoto ya jua kali na uhaba wa 
chakula.

“Malambo yamechimbwa kwa 
mikono na walengwa  lakini uki-
yaangalia utadhani ni mashine ndio 
imechimba, Hongereni sana” alise-
ma Mwenyekiti
       
     Aliongeza kuwa  kutokana na 
changamoto ya kuwepo na maji 
ya uhakika,wananchi watakuwa 
na uhakika wa maji kutokana na 
malambo hayo na hivyo kuwataka 
kuhakikisha wanayatunza ili yawa-
saidie hasa katika kipindi ambacho 
mvua itakuwa imekata

Baraza la madiwani limepongeza miradi ya ajira za muda mfupi zilizofanywa na wanufaika 
wa Mfuko wa kunusuru kaya masikini TASAF

         Aidha, alieleza kuwa kuhu-
siana na changamoto ya malipo 
kwa walengwa waliofanya kazi 
hizo kuwa wavumilivu kwa kip-
indi hiki ambacho fedha zao zi-
nashughulikiwa na mara fedha 
zitakapowasilishwa Halmashauri 
itahakikisha inawalipa kwa waka-
ti.
  

   Jumla ya Malambo 63yamechimbwa 
ambapo vijiji 45 vinatarajiwa 
kunufaika na mradi wa  malambo 
hayo katika kukabiliana na 
changamoto ya ukosefu wa maji ya 
uhakika.Mradi wa kunusuru  kaya 
masikini TASAF umeibua miradi ya 
barabara 4, visima 17 na malambo 
63 ambapo miradi yote imegharimu 
jumla ya Tsh. 661,622,600/=.

Rambo lililopo katika kijiji cha Kwabojo.
Watumishi 5 waliokuwa wanakaimu  Idara na Vitengo 
wamethibitishwa na Baraza la Madiwani .

Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Wilaya ya 

Handeni limeridhia na kuwapitisha 
watumishi watano kuwa wakuu 
wa Idara na Vitengo baada ya 
kuridhishwa na utendaji wao wa 
kazi.
       Ridhaa hiyo ilitolewa na 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
wilaya ya Handeni, Ramadhani 
Diliwa katika kikao cha Baraza 
la Madiwani kilichofanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa 
Halmashauri ya wilaya Handeni 
hivi karibuni.
      Diliwa alisema kuwa Baraza lake 
limetathmini kazi za watumishi hao 
watano na kuridhishwa  na utendaji

wao wa kazi na kufikia maamuzi ya 
kuwapitisha kuwa wakuu wa Idara 
na Vitengo. Aliwataja watumishi 
hao na nafasi zao katika mabano 
kuwa ni Mosses Chilla (Mkuu wa 
Idara ya Takwimu, Mipango na 
Ufuatiliaji), Fikeni Senzighe (Mkuu 
wa Idara ya Elimu Msingi), Julius 
Omary (Mkuu wa Idara ya Ujenzi 
na zimamoto), Saturine Kessy 
(Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani) na Mussa Kimwaga (Mkuu 
wa Kitengo cha Manunuzi). Aidha, 
Napoleone Mlowe aliidhinishwa 
kuwa Kaimu Mkuu wa Idara ya 
Ardhi na Maliasili.
“Fanyeni kazi kwa weledi kuonesha 
Baraza halijakosea”alisema Diliwa.
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Wananchi Wilayani Handeni wapigwa marufuku kufanya shughuli za kibinadamu ndani ya 
mita 60 kutoka kwenye vyanzo vya maji.

rasilimali maji kidogo inayopatika-
na kwa kipindi cha mvua, kwa ku-
panda miti kwenye maeneo yanayo-
zunguka vyanzo vya maji. Alisema 
kuwa Serikali inaendelea kushu-
ghulikia changamoto ya upatikanaji 
maji ya kudumu Wilayani Handeni. 
   Aliwataka wakuu wa shule za 
msingi na sekondari kuhakikisha 
kila mwanafunzi anayeanza darasa 
la kwanza hadi la saba na kidato cha 
kwanza hadi cha nne anakuwa na 
mti wake anaoutunza ili anapomali-
za shule akikabidhiwa cheti na yeye 
akabidhi mti alioutunza kwa kipindi 
chote alichokuwa shuleni. 
   Maadhimisho ya wiki ya maz-
ingira kiwilaya yalitanguliwa na 
upandaji miti 28,954 yakiongozwa 
na kaulimbiu isemayo “hifadhi ya 
mazingira muhimili kwa Tanzania 
ya viwanda”.

Wananchi wilayani Handeni 
wapigwa marufuku kufanya 

shughuli za kibinadamu ndani ya 
mita 60 kutoka katika vyanzo vya 
maji na kutakiwa kutunza mazingira 
ili kuwezesha uendelevu wa maisha.
       Marufuku hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Handeni,Mh.Godwin 
Gondwe aliyekuwa mgeni rasmi ka-
tika kilele cha maadhimisho ya siku 
ya mazingira duniani yaliyofanyika 
ngazi ya wilaya  Kata ya Mkata ka-
tika bwawa la Tulafimbo. 
Gondwe alisema kuwa wananchi 
lazima wazingatie sheria ya Maz-
ingira inayozuia kufanya shughuli 
za kibinadamu pamoja na kujenga 
kwenye maeneo yote ya vyanzo vya 
maji  ndani ya mita 60.
“Kwa kuzingatia sheria hiyo, kupiga 
marufuku kwa wananchi kufanya 
shughuli zozote za kibinadamu ze-
nye kuhatarisha usalama wa maji 
na uchafuzi wa mazingira kwenye 
maeneo yanayozunguka vyanzo 
vya maji wilayani Handeni” alisema 
Gondwe. 
   Aidha, aliwataka maafisa Tara-
fa, maafisa watendaji wa Kata na 
wenyeviti wa Vijiji  kuhakikisha 
wanatengeneza mipaka  kwenye 
maeneo ya vyanzo vya maji vyote 
vilivyopo Wilayani Handeni msimu 
huu ambao mvua imenyesha ya ku-
tosha na vyanzo vingi vimejaa maji. 
“Hii itasaidia kuzuia uvamizi wa 
maeneo hayo na kurahisisha kuchu-
kua hatua kwa watu watakaokwen-
da kinyume na amri hiyo” alisema 
Gondwe.
   Gondwe, aliwataka wananchi wote 
walionunua mashamba kwa lengo 
la kilimo kusafisha mashamba yao 
kwa kuacha asilimia 30 ya uoto wa

asili badala ya kusafisha maeneo 
yote ambayo wamenunua. “Tusipo-
tunza mazingira, itakuwa ni ubinaf-
si kwa kizazi chetu na kizazi kijacho. 
Tukitendee haki kizazi hiki na ki-
jacho kwa kuondoa ubinafsi wa ku-
haribu mazingira” alisema Gondwe.
       Wakati huohuo, aliwataka vion-
gozi ngazi ya Wilaya, Tarafa, Kata na 
Vijiji kutunza  mazingira kwa kusi-
mamia uwiano wa ardhi uliyopo na 
idadi ya mifugo ili kutunza maz-
ingira kwa kuwa na mifugo inayo-
endana na rasilimali ardhi iliyopo. 
Aliwataka kuweka mikakati ya   ku-
piga chapa mifugo ili kurahisisha 
utambuzi wa mifugo hiyo wilayani 
Handeni.
       Katika hatua nyingine Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni, William Makuf-
we aliwataka wananchi kutunza 

Mkurugenzi Mtendaji Bw. William Makufwe aliyeshika chepeo akimsaidia 
Mwenyekiti wa Halmashauri Mh. Ramadhani Diliwa kufukia vizuri mche 
wa mti mara baada ya kupandwa ikiwa ni ishara ya maadhimisho hayo.
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Halmashauri ya Wilaya ya Handeni yapokea Miche ya mbegu za Korosho 4000 zitakazopandwa 
kwenye taasisi za shule

Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni imepokea miche 4000 

ya mbegu za korosho kutoka bodi ya 
korosho ili  kuunga mkono juhudi za 
Serikali ya Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni ya kuanzisha korosho 
kama zao la biashara.
      Miche hiyo ya mbegu za Mikoro-
sho zilipokelewa na Mkuu wa Wila-
ya ya Handeni Mh. Godwin Gondwe 
na kukabidhiwa kwa Maafisa Elimu 
tayari kupelekwa kwenye Shule za 
Msingi na Sekondari kwa ajili ya  ku-
pandwa.
        Akizungumza na Maafisa 
Ugani, Wakuu wa Shule za Msingi 
na Sekondari na Maafisa Kilimo 
Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. 
Gondwe alieleza kuwa, kwa  muda 
mrefu Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni imekuwa haina zao la bi-
ashara la uhakika na wakati huohuo 
kuna ukanda ambao kunastawi  zao 
la korosho, hivyo ni muhimu kuchu-
kulia zao hili kama zao la biashara 
bila kujali ni muda gani unachukua 
mpaka mavuno.

“korosho linakuwa ni zao la bi-
ashara  Wilayani Handeni, ni mti 
ambao utasaidia kutunza mazingira 
pia, lengo ni kuongeza uchumi wa 
wananchi, kushirikisha wanafunzi 
kwenye elimu ya kujitegemea na 
kuhakikisha wanafunzi hawapati 
shida ya chakula hatimaye kuongeza 
kiwango cha uelewa na ufaulu kwa 
watoto wetu” alisema Mh. Gondwe.

    Mh.Gondwe Aliongeza kuwa 
mbegu hizi zitasambazwa kwenye 
taasisi za elimu hasa kwa shule am-
bazo zipo ukanda wa Korosho

na hazikupata mbegu za mihogo 
au zilipata kwa kiwango kidogo, ili 
iwe rahisi kusimamia na kufanya 
mashamba darasa kwa jamii inayo-
zunguka shule.
       Mh. Gondwe Aliwataka Maafisa 
kilimo kuwaandikia barua zitaka-
zowataka  kusimamia na kutoa elimu 
ya kilimo bora cha zao la mikorosho 
maafisa ugani wote watakaohusika 
na upokeaji wa mbegu kwenye mae-
neo yao.
Kuhusu suala la masoko Mh. Gond-
we aliwatoa hofu na kuwaeleza 
kuwa masoko ya korosho Tanzania 
yapo na bado ataendelea kutafuta 
masoko huku akiwaasa katika suala 
la  uvunaji  bora ambao utaanzia 
kwenye matunzo ya zao  tangu ku-
pandwa hadi kuvunwa.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni Mh. Ramadhani 
Diliwa aliwaeleza wataalamu  kuwa 
wananchi wa Wilaya ya Handeni 
hawajachelewa kuanza zao hilo.

kulima mazao mengine ya biashara 
huku akisisitiza upandaji wa miti 
ambao kwa wakati mwingine ni 
kutunza mazingira na kwa upande 
mwingine ni biashara.
“ Tuache kushikilia zao la mahindi 
kama zao kuu la Handeni, wananchi 
amkeni, limeni mazao mengine ard-
hi ya Handeni inarutuba ya kutosha 
na uwezo wa kustawi mazao men-
gine zaidi ya mahindi, mimi nina 
ekari zaidi ya 50 ambazo nimelima 
mazao mbalimbali na kupanda miti 
aina tofauti karibuni mje kujifunza ” 
alisema mwenyekiti.
    Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Bw. 
Simon Mdaki alishukuru kupokea 
mbegu hizo na kuwataka Maafisa 
Kilimo, Wakuu wa Shule kusimamia 
ukuaji wa zao hilo kwa weledi ili ku-
weza kufikia lengo la  Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni katika kuon-
doa dhana potofu ya wananchi wa 
Wilaya ya Handeni kutegemea zao 
moja tu la mahindi.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. Godwin Gondwe akikabidhi mbegu za 
Korosho kwa Mkuu wa Idara ya Elimu Sekondari Bw. Simon Mdaki



Halmashauri ya Wilaya ya Handeni imepongeza jamii za wamasai waliokubali kuvusha rika 
watoto wa kike bila kuwakeketa.
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Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni na 

Mkurugenzi Mtendaji wameshiriki 
sherehe za uvushaji rika kwa 
wasichana wa jamii ya kimasai bila 
kukeketwa baada ya kupatiwaa 
elimu kutoka shirika lisilo la 
kiserikli la Amref juu ya madhara 
ya ukeketaji kwa watoto wa kike 
na wanawake walio na umri wa  
kujifungua.
      Mwenyekiti wa Halmashauri 
amepongeza Leigwanan, mangariba 
na jamii nzima ya wamasai 
waliokubali kubadili mila iliyokuwa 
inawakandamiza watoto wa kike 
kwa kuwakeketa.
   Akizungumza kwenye sherehe 
hizo amesema kuwa Amref 
wameunga mkono Serikali 
kwenye kupambana na vitendo 
vya ukeketaji kwa wasichana kwa 
kuwapatia elimu ya ufahamu 
na kutumia njia mbadala ya 
kuwavusha wasichana hao bila 
kuharibu tamaduni zao.
 

    
    Meneja wa mradi Dk.Sarafina 
Mkuwa amesema kuwa katika 
kipindi cha miezi sita  mradi umeweza 
kuwajengea uwezo wasichana 540 
kutambua haki zao,wanawake 270, 
ngariba 50,morani 108 na viongozi 
wa kimila zaidi ya 100 ambao 
wamepatiwa elimu ya afya na 
madhara ya ukeketaji.
      
      Mradi wa ELIMISHA ulianza 
Januari 2017 na unatarajiwa 
kuisha Desemba 2017 ambapo 
jumla ya Kata 5 za Wilaya ya 
Handeni zitafikiwa .Wavushwaji 
rika wameweza kupata mafunzo 
ya madhara ya ukeketaji,stadi za 
maisha,mbinu za kufanya maamuzi 
kwa wakati sahihi, mzunguko wa 
hedhi, magonjwa ya ngono na mila 
za kimasai ambazo sio potofu.
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“Serikali haitakuwa tayari 
kumvumilia mtu yeyote 
atakayeendeleza vitendo vya 
ukeketaji kwa watoto wa kike hasa 
mara baada ya elimu hii kutolewa, 
hatua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yake”alisema Diliwa.
      Mkurugenzi mtendaji Bw. William 
Makufwe  alipongeza jitihada za 
Amref na kuahidi kuziendeleza hata 
mara baada ya mradi huo kukoma.

    

Viongozi mbalimbali ngazi ya Halmashauri wakiongozwa na mwenyekiti 
wa Halmasahuri katika picha ya pamoja na baadhi ya watoto wa kike 
waliovushwa rika bila kukeketwa wakiwa wameshika vyeti kuashiria 
hakuna tena ukeketaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kwanza Kushoto akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Halmashauri Mh. Ramadhani Diliwa na viongozi wa kimasai walipokuwa 
wakikaribishwa kwenye sherehe za uvushaji rika Kijiji cha Msomera



Mkuu wa Mkoa wa Tanga ameitaka Halmashauri ya Wilaya ya Handeni kufuata Sheria za 
manunuzi ili kuepuka hoja zinazoweza kuzuilika.

 HANDENI  YETU
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mh. 
Martin Shigella ameipongeza 

Halmashauri ya Wiaya ya Handeni 
kwa kuwa na hati safi na kuwataka  
kufuata kanuni za manunuzi na 
kuweka kumbukumbu sahihi 
ili kuepuka kutengeneza hoja 
zinazoweza kuzuilika.

    Ameyazungumza hayo  alipokuwa 
kwenye kikao cha Baraza la Hoja 
za CAG kilichofanyika kwenye 
ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni.

      Mkuu wa Mkoa amesema kuwa 
manunuzi yote yanayaofanyika 
yanapaswa kuwa na vielelezo 
halali ili kuepuka kutengeneza 
hoja ambazo zingeweza kufutika, 
hoja ya kukosekana kwa vielelezo 
Halmashauri ichukue hatua kwa 
watendaji watakaohusika ambao 
wanatumia mianya kujinufaisha 
wenyewe.
       Ameongeza kuwa fedha 
zinazoletwa ni muhimu zikatumika 
kwa wakati kwani mahitaji ya 
wananchi ni mengi na makubwa 
ili kuepuka bakaa, zibaki fedha 
ambazo hazikuletwa kwa wakati 
hivyo kuchelewesha matumizi 
yake, fedha ambazo kwa wakati 
huo ndio Halmashauri imetangaza 
zabuni na sio sababu ya kushindwa 
kutumika.

    “wekeni utaratibu wa kuhakikisha 
kila vikao mnavyokaa hususani 
kamati ya fedha mnajadili kiasi 
cha fedha kilichopo kwenye 
kila akaunti ili kujua matumizi 
yake kuepuka bakaa zinazoweza 
kuzuilika,Wananchi

       Mwenyekiti wa Wilaya ya 
Handeni Mh. Ramadhani Diliwa 
ameshukuru Mkuu wa Mkoa na 
timu nzima kutoka Mkoani kwa 
kushiriki pamoja na Halmashuri 
na kuahidi kusimamia utekelezaji 
maagizo yote yaliyotolewa kuepuka 
hoja zinazoweza kuepukika.

wanahitaji kuhudumiwa kwa 
fedha hizo zinazoletwa na Serikali” 
Amesema Shigella.

      Amesema kuwa hoja za malipo 
kwa watumishi hewa zisijirudie 
kwa kuhakikisha watumishi wote 
wanaokuja wanahakikiwa na 
kulipwa fedha kwa uhalali.

      Kwa upande mwingine Katibu 
Tawala Mkoa Bi. Zena Said 
amesema kuwa fedha za mifuko 
ya afya CHF na NHIF hazitakiwi 
kupita mwaka labda ziwe 
zimechelewa kuletwa.

      Madai ya watumishi  kutokuwa na 
uhalisia ameishauri Halmashauri 
kuhakikisha madai ambayo 
watumishi wanayadai kwa Serikali 
kuwa yamethibitishwa uhalali wake 
na kuonesha ushaidi na kuondoa 
dhana ya kufikiri Serikali inafedha 
nyingi kwaajili ya malipo hayo.

Mkaguzi wa Ndani Bw. Saturine Kessy 
akiwasilisha Hoja wakati wa kikao cha 
hoja za ukaguzi CAG.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mh. Martine Shigella akizungumza wakati 
wa kikao cha hoja za CAG katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya 
yaHandeni



HABARI KATIKA PICHA

 HANDENI YETU
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Mbunge wa Handeni Vijijini Mh. Mboni Mhita akikagua 
mihogo alipokuwa kwenye ziara ya ukaguzi wa miradi .

Mbunge wa Handeni Vijijini Mh. Mboni Mhita 
akizungumza na wananchi wa Kwamsisi.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni akimpatia mtoto matone ya 
chanjo kwenye ufunguzi wa zoezi la utoaji chanjo.

Afisa Elimu Msingi Wilaya Bw. Fikeni Senzighe 
akikabidhi mbegu ya korosho  kwa mkuu wa shule.

Vikundi mbalimbali vya bidhaa za kinamama 
vilivyojitokeza kwenye uzinduzi wa Jukwaa la kuwezesha 
wanawake kiuchumi uliofanyika  Kabuku.

Picha ya pamoja ya Waheshimiwa Madiwani na 
wataalamu wa Halmashauri walipotembelea stoo ya 
Dawa iliyopo Hospitali ya Wilaya.



HABARI KATIKA PICHA

HANDENI YETU

Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. Godwin Gondwe 
akipanda Mti kwenye kilele cha siku ya mazingira 
akisaidiwa na Afisa mazingira Wilaya aliyeshika chepeo 
Bw. Leonard Mkayula.

Wanafunzi wa shule ya sekondari Kabuku wakionesha 
uwezo wao kwenye somo la fizikia (mafunzo kwa 
vitendo) kwa viongozi kwenye kilele cha juma la 
Elimu lililofanyika Kabuku.

Mwenyekiti wa Kamati ya Huduma za jamii Mh. Joel 
Mabula akizungumza na wananfunzi wanaojiandaa na 
UMITASHUMTA kwenye kambi ya Kabuku.

Meneja wa Mradi wa STOP FGM kutoka Amref Dk 
Sarah Mukua wa kwanza kushoto akifafanua jambo 
kwa viongozi na jamii nzima ya wamasai.
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Msafara wa Viongozi kuelekea Hospitali ya  Wilaya 
kushuhudia stoo ya dawa iliyofunguliwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni kupunguza changamoto ya dawa

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mh. Martine Shigela 
katikati akipongeza uongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni kwa ufunguzi wa Stoo ya Dawa.


