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TAHARIRI

Karibu mpenzi msomaji wa Jarida la Handeni yetu awamu ya 
4 ambapo lengo la jarida letu ni  kuwahabarisha   wananchi 
juu ya shughuli mbalimbali  zinazofanywa na Halmashauri 

ya Wilaya ya Handeni  kwa kipindi cha miezi mitatu  ili iwe nyenzo 
na daraja la kukuza maendeleo katika Halmashauri . Lengo la Hal-
mashauri ni kuhakikisha  kuwa Jarida la Handeni Yetu linapatikana 
katika kila  Ofisi ya Kijiji na Kata ili kuwapa wananchi nafasi ya  ku-
soma na kuelewa namna Halmashauri inavyotekeleza shughuli zake.
Aidha tunakaribisha habari na makala mbalimbali kutoka kwenye 
vijiji na Kata. Makala hizo zinaweza kuelezea jinsi utekelezaji wa 
miradi na shughuli mbalimbali za maendeleo zinavyofanyika katika 
Kijiji au Kata husika.
Asanteni na tunawatakia usomaji mwema.

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni.
S.L.P 355
Handeni, Tanga
Email:ded@handenidc.go.tz
Tovuti: www.handenidc.go.tz
fcebook: handenidc

DIRA(VISION)
Kuwa na jamii iliyoelimika na kuwa na maisha bora.

DHAMIRA (MISSION)
Kuipatia jamii ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  maisha bora 

kiuchumi kwa kutumia vizuri rasilimali  zilizopo kwa kudumisha 
Utawala Bora ili kuboresha

 maisha ya jamii

LINATOLEWA NA:

          YALIYOMO

Miundombinu ya Barabara Kuboreshwa ili 
kuinua uchumi waTanzania ya Viwanda uk8

Mkurugenzi atembelea Kata kufuatilia 
utekelezaji wa maagizo kwa KAMAKAuk10

   Wakulima watakiwa kutumia Mbegu na 
Pembejeo bora ili kujiinua kiuchumi UK12

Aliyozungumza Mkimbiza Mwenge Kitaifa 
mara baada ya Kufungua Bohari yadawa Uk13

Wachimbaji wadogo Kwasunga 
waahidiwa kutoondolewa iwapo 
watafuata Sheria,Taratibu na 
KanuniUk10

Mwekezaji Mkomba amepigwa 
marufuku kufanya shughuli zozote 
na kufikisha hati miliki ya ardhi 
ofisini kwa mkuu wa WilayaUK11
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Rais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dk.John Pombe 
Magufuli amewataka wakan-

darasi wajenzi na washauri walio-
jenga chini ya kiwango  mabwawa ya 
Manga,Mkata na Kwandungwa kuwepo 
kwenye site ndani ya wiki 2  ili kujenga 
mabwawa hayo sawa na kiwango cha 
fedha ambacho tayari wamelipwa cha 
Tsh. Bilion 2.8 au kwenda jela kuelezea 
namna gani watarejesha fedha hizo za 
watanzania .
           Amri hiyo ilitolewa wakati Rais 
alipokuwa akizungumza  na wanan-
chi wa Handeni eneo la viwanja vya 
Mbwembwele Handeni Mjini akitokea 
Tanga vilivyoko kwenye uwekaji wa 
jiwe la Msingi wa Bomba la mafuta Lin-
alounganisha Tanzania na Uganda.
        Rais Magufuli alisema kuwa  hai-
wezekani kiasi kukubwa cha fedha 
kama hicho kulipwa bila kuwepo kwa 
maji yanayowafikia wananchi.Ame-
wataka wakandarasi hao kuwepo eneo 
la mradi na kujenga upya mabwawa 
kwa kutumia fedha zao hadi itakapo-
fikia hatua ya certificate (cheti) ya ku-
lipwa na Serikali Bilioni 1.2 alieleza 
pia,fedha za watanzania haziendi bure 
na haiwezekani wananchi wa Handeni 
kusubiri maji kwa miaka 5 wakati fedha 
zao tayari zimetumika.
          Aidha amewaeleza wananchi kuwa 
atahakikisha tatizo la maji Handeni lin-
atatuliwa kwasababu kuna miradi mita-
tu ambayo inatarajiwa kuleta matokeo 
chanya ikiwemo mradi wa  Bilion 2.6 
unaomalizikia  utakao unganisha maji 
maeneo ya Manga, Mkata na Handeni, 
mradi wa zaidi ya Bilion 200 wa maji 
yatatolewa Pangani  na  mradi  wa Mab-
wawa  hivyo kumaliza tatizo la maji .
     Amewataka wakandarasi waliopo na 
wajao kufanya kazi kwa weledi na  kwa 
wakati ili kufikia malengo yaliyopang-
wa na kwamba hatakuwa tayari  kuwa-
vumilia wakandarasi

watakaokwamisha upatikanaji wa maji 
ya uhakika Handeni.
“Wakandarasi mliopo na mtakaokuja 
mkitaka kugombana na mimi chezeni 
na miradi hii ya maji ya Handeni” 
alisema Rais Dk. John Magufuli.

         Kwa upande mwingine amewataka 
wananchi wa Handeni kuwa wavu-
milivu na kushirikiana vyema na watu-
mishi wa Afya kwa sababu wanafanya 
kazi kubwa ya kuwahudumia wagonjwa   
ikilinganishwa na idadi ndogo ya watu-
mishi iliyopo, amewaeleza kuwa ajira 
zilisitishwa kwa muda kutokana na 
zoezi la uhakiki hivyo hivi punde wa-
tumishi wa Afya wataongezeka kwani 
ajira zimekwisha anza kutolewa. Aidha 
amewataka wananchi kujiunga na mi-
fuko ya bima ya afya ili kuboresha hu-
duma za afya na kuhakikisha wanapata 
huduma kwa wakati pindi wanapohitaji 
kuhudumiwa.
     Sambamba na hilo Rais amepiga 
marufuku wafugaji kulisha mifugo yao 
kwenye mashamba ya wakulima na 
kuwataka  viongozi ngazi ya Mkoa na  
Wilaya kuhakikisha wanasimamia ka-
tika kutatua changamoto za wakulima 
na wafugaji kabla matatizo hayajakuwa 
makubwa  na kugeuka kero,na kuwa-
sisitiza  wakulima na wafugaji  kuishi 
kwa amani  kwasababu  wanatege-
meana kwa kiasi kikubwa.

       Amewaagiza TAKUKURU kusi-
mamia ili kubaini viongozi wanao-
pokea rushwa hususani kwa wafu-
gaji ambao wanapesa  kwalengo la  
kupindisha haki za wakulima na 
wafugaji kiasi cha kupelekea kudu-
mu kwa  migogoro ambayo ingewe-
za kutatuliwa kwa wakati.
      Amewataka wananfunzi ku-
hakikisha wanasoma kwa bidii na 
kutumia vyema fursa ya elimu bure 
ili kujiandaa kuwa viongozi wa baa-
dae na kuwaeleza kwamba chan-
gamoto ya upungufu ya walimu 
inakwenda kutatuliwa hivi karibuni 
kwani ajira zimekwisha tangazwa 
na zilichelewa kupisha uhakiki wa 
watumishi waliokuwa wananufaika 
kinyume cha utaratibu.Amewa-
hakikishia wanafunzi kuwa Serikali 
imeweka kipaumbele kwenye elimu 
hususani kwa watoto wa kike.
        Mwisho amepongeza wananchi 
wa Handeni kwa namna wanavyo-
jishughulisha na shughuli za kiu-
chumi hususani  kilimo na ufugaji 
ambazo ni tija kwa maendeleo ya-
Taifa letu na kuwataka kuendelea na 
motisha ya kufanya kazi kwa juhudi 
huku wakiendelea kulinda am-
ani na umoja uliopo ili kuendeleza 
Taifa. Rais pia ameahidi kumalizia 
barabara inayounganisha Dumila 
na Handeni yenye utrefu wa Kilo-
mita 50  kwa kiwango cha lami ili 
kurahisisha shughuli za kiuchumi  
na usafirishaji .
    Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dk. John Joseph Pombe 
Magufuli alizungumza na wananchi 
wa Handeni alipokuwa akimalizia 
ziara yake akitokea Tanga Mjini.

 Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania awataka wakandarasi wa mabwawa ya 
Mkata, Manga na Kwandugwa kurudi eneo la mradi  kujenga upya

Bwawa la Manga
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Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni iliyopo Mkata kuchunguzwa 
Kabla ya kuletewa fedha za umaliziaji
    

Jengo la Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni lililopo eneo 
la Mkata.

  ambao wamezoea kuiba fedha za mi-
radi ya wananchi hususani za wananchi 
wanyonge na kwamba anataka watan-
zania  waweze kuifurahia nchi yao.

“Siku 15 jibu liwe limepatikana ili 
fedha nyingine zije, kama kuna mkan-
darasi hafai afukuzwe au mtu mwing-
ine yeyote hafai  aondolewe ili tuanze 
ukurasa mpya , Mkuu wa Wilaya si-
mamia hili kwa sababu lipo ndani ya 
uwezo wako”alisema Magufuli
.
        Aidha Mh.Rais  alisema kuwa kuhu-
su suala la maji Serikali imeanza kush-
ughulikia likiongozwa na wabunge wa 
majimbo ya Handeni, kiasi cha Bilioni 
2 zimetolewa ili kuhakikisha kwamba 
tatizo la maji linakwisha na atahakiki-
sha Mkata na Handeni wanaondokana 
na tatizo hilo.
           Sambamba na hilo Rais wa 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 
leo aliwarudishia wananchi wa Kata ya 
Kabuku ekari 50 za ardhi walizokuwa 
wamewapa JKT Mgambo zaidi ya mia-
ka 10 kwaajili ya ujenzi wa Kiwanda

ambacho  hakijaendelezwa, Ame-
wataka JKT kujenga kiwanda ndani 
ya maeneo yao kwani wanayo mae-
neo makubwa yenye nafasi za kuto-
sha.
         Aidha  Mh. Raisi aliwataka 
wakazi wa Handeni na Tanga kwa 
ujumla kujipanga kunufaika na 
fursa ya bomba la mafuta ili kuinua 
familia zao kiuchumi kwa kufanya 
kazi kwa juhudi, kulima mazao 
ya chakula  ya kutosha ,amewa-
hakikishia kuwa mradi huu utatoa  
mchango mkubwa wa kimaendeleo 
kwa wananchi wa Tanga na Tanza-
nia kwa ujumla.
“ Wananchi na watani zangu Tan-
ga inafunguka kiuchumi, nawa-
hakikishia kwamba mradi huu ni 
mkubwa na utazidi kuinua uchumi 
wetu zaidi ya km1000 za bomb la 
mafuta zinajengwa ndani ya Nchi 
ya Tanzania tu, watu watafanya 
biashara, wananchi watapata viba-
rua na kazi za kudumu” Alisema
    Mwisho aliwataka wananchi 
wa Tanga kudumisha ummoja na 
mshikamo kwa kuwatumia vizuri 
viongozi kwenye kuleta maendeleo 
na kuwataka vijana kuacha kutumi-
ka na watu wasiopenda kuona Tan-
zania inakuwa na amani, wasidang-
anywe na vitu vya bure kwani huu 
ni wakati wa kufanya kazi ili kuweza 
kupata fedha za halali na kwamba 
hakuna vitu vya bure.
“Vijana fanyeni kazi hakuna vitu 
vya bure msidanganywe na viza-
wadi vidogovidogo fanyeni kazi, 
asiyefanya kazi na asile” Alisema 
Rais
 

Rais wa Jamhuri ya muungano 
wa Tanzania Dk. Joseph 
Pombe Magufuli ametoa 

siku 15  kufanyika kwa uchunguzi 
wa fedha kiasi cha shilingi milioni 
500 zilizotolewa kwaajili ya ujenzi 
wa Hospitali ya Mkata kufuatiwa 
kuwepo kwa taarifa za ufujaji wa 
fedha hizo.

            Rais alitoa rai hiyo  alipokuwa 
akizungumza na wananchi wa Kata 
ya Mkata alipokuwa akipita kuelekea 
Tanga mjini kwenye ufunguzi wa 
Bomba la Mafuta.

        Rais Magufuli alisema kuwa 
uchunguzi ufanyike haraka 
iwezekanavyo ili fedha nyingine 
Milioni 800 zilizotengwa kwaajili 
ya kumalizia jengo hilo la 
Hospitali ziletwe na kufanyiwa kazi 
iliyokusudiwa.

   Alisema kuwa ataendelea 
kutumbua majipu hususani wale
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mh. Martine Shigella amewaasaWazazi kutumia fursa ya 
elimu bure kuhakikisha watoto wanasoma ipasavyo.

Wananchi Wilayani Handeni 
wametakiwa kuwapeleka watoto 

wao shuleni na kutumia fursa ya Elimu 
bure ili kuhakikisha kuwa watoto wote 
wanapata elimu ipasavyo.

           Rai hiyo ilitolewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga Mh.Martin Shigella 
alipokuwa akizungumza na wananchi 
wa Kata ya Kabuku Wilayani Handeni 
kwenye ziara yake ya Kikazi.
            Shigella alisema kuwa  Seri-
kali ya awamu ya tano  imedhamiria 
kutoa elimu bure bila malipo kuanzia 
awali hadi darasa la 12  ni wajibu wa 
wazazi kuhakikisha watoto wanasoma 
na Serikali inaweka mazingira mazuri 
kuhakikisha watoto wanasoma.

        Mbali na chanagomoto ya 
walimu wa kutosha na miundom-
binu isiyotosheleza na rafiki njia 
pekee ya kujikwamua na hali hii ni 
kuhakikisha viongozi wanaelimisha 
na kuhamasisha wananchi kuchan-
gia nguvu kazi ili waweze kujenga 
madarasa ya kutosha na hivyo ku-
ondokana na upungufu wa madara-
sa na vyoo ulipo kwenye shule zetu.
            Aliongeza kuwa nchi yeyote 
duniani haiwezi kuwa na maendeleo 
kama wananchi wake hawajasoma, 
lakini tukiwekeza kwenye elimu vi-
wanda vinavyotarajiwa kujengwa 
vitapata wafanyakazi wanaotokana 
na elimu tuliyowekeza nchini kwetu.

“wazazi hakikisheni mnasome-
sha watoto, mkisomesha watoto 
mtakuwa na uhakika wa kupata 
wafanyakazi watakaofanya katika 
viwanda vinavoanzishwa katika 
Taifaletu” Alisema Shigella.

Halmashauri  ya Wilaya ya Handeni imetakiwa kuhakikisha inatenga asilimia 10 ya vikundi 
vya Wanawake na Vijana ili kuinua uchumi wa Tanzania ya Viwanda kwa Wakati.

Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni imeelekezwa 
na Mkuu wa Mkoa wa 

Tanga Mh. Martin Shigella kutenga 
asilimia 5 za Vikundi vya kinamama 
na asilimia 5 kwaajili ya vijana  
kutoka kwenye mapato yao ya ndani  
kutokana na bajeti ya Serikali kuu 
kutotosheleza.
     Aliyazungumza hayo alipokuwa 
akizungumza na wananchi kwenye 
mkutano wa hadhara  wa kata ya 
Kabuku Wilayani Handeni.
      Shigella Alisema kuwa lengo 
la kuitaka Halmashauri kutenga 
asilimia hizo ni kuunga mkono 
jitihada  za Rais katika kuhakikisha 
tunakuwa na uchumi wa  viwanda 
kwa kuwa na viwanda vidogovidogo 
ambavyo vinatokana na nguvu kazi 
ya vijana na vikundi vya kinamama

          Alisema kuwa wananchi wa 
maeneo ya Mkata wanazalisha kwa 
wingi   na hivyo wanao uwezo wa 
kuanzisha  viwanda vidogovidogo, 
ndio maana  awamu inayokuja fedha 
zitakazo tengwa badala ya kutoa 
fedha taslimu  kwa vijana na vikundi 
vya kinamama vitolewe vitendea 
kazi kama mashine za kufyatulia 
matofali au mashine za kusagia 
unga na mashine nyinginezo. 
	  Alieleza kuwa kwa kufanya 
hivyo wataweza kufikia jitihada 
za Serikalina hivyo kuhakikisha 
dhamira ya Rais wetu ya kujenga 
uchumi wa viwanda inafikiwa kwa 
wakati.
        katika hatua nyingine    liwataka 
vijana na kinamama kuhakikisha 
wanajisajili kwenye vikundi ili 
kurahisisha utambuzi wa uwepo 
wao na iweze kuwa rahisi kwao 
kupatiwa vibali vya uvunaji

wa mazao ya misitu utakaowapa 
uhalali wa kuvuna mazao hayo 
ili kuwa na malighafi za uhakika 
zitakazowasaidia  kuendeleza 
shughuli zao kwa kufuata sheria, 
taratibu na kanuni.

Mkuuwa Mkoa wa Tanga Mh. 
Martine Shigella akiongea na 
wananchi wa Mkata.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Kiva wakisherehesha kilele juma la 
Elimu
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Baraza la Madiwani limetoa Pikipiki mbili kwa Watendaji wa Kata wawili kama 
Motisha ya ukusanyaji mzuri wa Mapato.

Uongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni  umetoa 

pikipiki mbili zenye thamani ya 
Shilingi Milioni 4 na laki 5 kwa 
Watendaji wa Kata za Kwasunga na 
Kang’ata ikiwa ni maagizo  ya Baraza 
la kutoa motisha kwa Watendaji 
hasa wanaofanya vizuri  kazi ya 
kukusanya  mapato na waliopo 
kwenye mazingira magumu ya 
kukusanya Mapato . 
         Motisha hiyo ilitolewa mara 
baada ya kumalizika kwa Baraza 
la Madiwani la kufunga mwaka 
17/10/2017 lililofanyika kwenye 
ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni.
         Akikabidhi pikipiki hizo 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni Mh. Ramadhani 
Diliwa  alisema kuwa dhamira 
yao kama Baraza ni kusaidia na 
kusimamia shughuli za maendeleo 
na suala zima la ukusanyaji wa 
mapato katika   kata zote.
           Aliongeza kuwa Madiwani 
wanafahamu kwamba  Halmashauri 
inakipato kidogo , wangengeweza 
kugawa pikipiki  kwa kata zote 21, 
lakini  ni bora kuanza kuliko kuacha 
kabisa hivyo lazima  Madiwani 
wote waridhie kama walivyopitisha, 
maana kwa popote  zitakapoenda 
ni Halmashauri ya Handeni na sio 
mwisho mapato yatakapoongezeka 
pikipiki zitaendelea kununuliwa ili 
Kata zote 21 ziweze kupata.
           Aidha aliwataka Watendajji 
kuacha kuchukulia kuwa ni mali ya 
Serikali na kushindwa kutunza, na 
kwamba Watendaji wanaokabidhiwa 
wazitunze ili ziweze kudumu mrefu.

“Watendaji nawaeleza pikipiki hizi 
zisiwe na mikono mingi, muache 
kufanyia kazi ambazo hazihusiani 
na malengo yaliyokusudiwa, kama 
kupakiza mbao, mikaa,magogo na 
kadhalika msizichoshe mapema, 
kafanyieni kazi ya Halmashauri 
ili zidumu na wengine waje waige 
kutoka kwenu” Alisema Mh. 
Diliwa. 
          Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri Bw. William 
Makufwe alisema kuwa wametimiza  
maagizo waliyopewa na Baraza 
ya kutoa motisha kwa watendaji 
watakaofanya vizuri kwenye 
kukusanya mapato  na waliopo 
katika mazingira magumu hususani 
pembezoni ambao wanapata 
changamoto kubwa ya kukusanya 
mapato.
         Aidha alieleza kuwa pikipiki 
hizo ni mali ya Halmashauri na 
Kata husika na sio mali ya Mtendaji 
Kata,lengo ni kusaidia katika 

shughuli za kukusanya mapato na 
shughuli nyingine za kiutawala hivyo 
matumizi binafsi hayaruhusiwi. 
  Aliongeza kuwa motisha 
zitaendelea kutolewa kadri fedha 
zitakapopatikana na Kwamba lengo 
la Halmashauri ni kuhakikisha 
Watendaji wote wanapata vitendea 
kazi ambavyo vitasaidia kuongeza 
ufanisi wa kazi wakati wowote.
     Kwaupande wao watendaji wa 
Kata za Kwasunga na Kang’ata 
walipokea kwa furaha vitendea 
kazi hivyo na kusema kwamba 
zitawasaidia kufanya kazi kwa bidii 
na mtawanyiko mkubwa kwenye 
maeneo yao hali ambayo itapunguza 
changamoto za ufuatiliaji wa 
shughuli za mapato na kiutawala 
katika maeneo yao. Walitoa rai kwa 
Watendaji wenzao kuongeza juhudi 
katika  kazi kwa bidii na uadilifu ili 
kufikia malengo ya Halmashauri.
Baraza la kufunga mwaka lilifanyika 
tare 30-31/8/2017 kwenye ukumbi 
wa Halmashauri.

Kushoto ni Mh. Diwani wa Kata ya Kwasunga akipokea pikipiki kwa 
niaba ya Mtendaji wake wa Kata, Kulia ni Mtendaji wa Kata ya Kang’ata 
Akipokea Pikipiki Kutoka kwa Viongozi Kama Motisha.
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       Aidha Mwenyekiti alimtaka 
Mkurugenzi Mtendaji kuhakikisha 
anafuatilia mienendo ya Watendaji  
kwa namna wanavyowajibika ka-
tika suala la kukusanya  mapato ya 
Halmashauri na kuboresha pale in-
apobidi. Watendaji watakaoonekana 
kwenda kinyume na taratibu hatua 
zakinidhamu zichukuliwe dhidi yao 
kwa wakati ili iwe fundisho kwa Wa-
tendaji wengine.
    Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji  Bw. William Makufwe 
aliwaeleza Madiwani kuwa 
mashine zimeongezwa ili kuondoa 
mianya ya ubadhilifu wa mapato 
ya Halmashuri na kwamba kwa 
kushirikiana na  wataalamu wa 
mapato watahakikisha mashine 
zilizotolewa zinatumiwa kwa 
malengo yaliyokusudiwa.
    Aidha aliwaeleza madiwani 
kuwa , wataalamu wa mapato na

Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Wilaya ya 

Handeni limeridhia kwa pamoja 
kuacha rasmi matumizi ya vitabu 
vilivyokuwa vinatumika kukusanyia 
mapato  kwenye baadhi ya Kata, na 
kutumia mashine za  kielekroniki  
POS(Point Of Sale)kuanzia tarehe 1 
septemba 2017.
	 Makubaliano hayo 
yalifikiwa  kwenye Mkutano wa 
Baraza la Madiwani lililofanyika 
kwenye ukumbi wa Halmashuri, 
kufuatia Halmashauri kuongeza  
mashine zingine 50 na kufanya 
jumla ya mashine 80 ambazo 
zimesambazwa katika kata zote 
21.  Mashine hizo zitatumika 
kukusanyia mapato ambapo kwenye 
maeneo ambayo yatabainika 
kuwa na upungufu Halmashauri 
itaendelea kuongeza mashine.
     Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni Mh. 
Ramadhani Diliwa aliwaeleza 
Madiwani kwamba, jukumu la 
kukusanya mapato ni la wote na 
kila mmoja aone  anawajibu wa 
kushiriki kuhakikisha anasimamia 
vyema ukusanyaji wa mapato kwa 
maendeleo ya Halmashauri. 
     Aliongeza kuwa ukusanyaji 
wa mapato haujalishi ukubwa au 
udogo wa Kata, kila Diwani  anao 
wajibu kuhakikisha vyanzo vya 
mapato vilivyopo katika eneo lake 
anavisimamia  ili hata kidogo kili-
chopo kiweze kupatikana kwa uka-
milifu. Kata zibadilishane mbinu za 
ukusanyaji wa mapato ili zile zina-
zoonekana kufanya vyema zisaidie 
Kata zinazofanya vibaya.
      

Afisa TEHAMA wataendelea 
kutoa mafunzo kwa  Waheshimiwa 
Madiwani kila Kata juu ya matumizi 
ya mashine hizo ili iwe rahisi kwao 
kuweza kusimamia  vyema ukusanyaji 
wa mapato kwenye maeneo yao.
   Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni ilianza rasmi kutumia 
Watendaji wa Kata kukusanya 
mapato ya ndani kuanzia 
Septemba 1 mwaka 2016 hadi sasa.

Matumizi ya Vitabu kukusanyia Mapato sasa Basi , Baraza la madiwani 
limeridhia kwa pamoja.

Waheshimiwa Madiwani na Wataalamu Mbalimbali wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni wakiwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 
lililoridhia kwa pamoja kutumia mashine za POS  kukusanyia mapato la 
tarehe 31 agosti 2017

Mashine ya POS inayotumika 
kukusanyia mapato. 
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Miundombinu ya Barabara Kuboreshwa  ili kurahisisha huduma na kuinua Tanzania ya 
Viwanda

Mkuu wa mkoa wa Tanga Mh. Mar-
tin Shigella amesema kuwa Seri-

kali inampango wa kuboresha miundo 
mbinu ya Barabara na umeme ili ku-
saidia kwenye maendeleo ya wananchi 
katika kuelekea uchumi wa viwanda.
       Aliyazungumza hayo alipokuwa 
kwenye mkutano wa hadhara ulio-
fanyika Kata ya Mkata wenye lengo la   
kusikiliza kero za wananchi Wilayani 
Handeni.
       Alisema kuwa miundombinu ya 
barabara ni muhimu katika sekta yoy-
ote ile ya maendeleo ndio maana Seri-
kali inaendelea kujenga barabara bora 
ambazo zitasaidia wananchi kusafirisha 
bidhaa zao hususani mazao bila ku-
haribika.
         “Miundombinu ya barabara ikiwa 
mibovu ,inakuwa ngumu kusafirisha 
mazao kwa wakati ,na kufikia malengo 
ya Tanzania ya viwanda” Alisema 

  Shigella.
      Aidha alisema Serikali ya Ma-
gufuli inadhamira ya kuhakikisha  
kuwa wananchi wote wanapata 
umeme katika kila Kijiji ndio maa-
na Serikali imenza ujenzi wa bwawa 
kubwa la Rufiji ili kuzalisha umeme 
wa kutosha utakaosambazwa Vi-
jiji vyote na hivyo kuondokana na 
tatizo la umeme katika maendeleo 
ya nchi yetu.
      Alieleza kuwa tatizo la umeme 
hususani kwenye Vijijini ni changa-
moto kubwa mfanoVijiji vya  Pozo 
na Kwasunga vilivyopo Handeni , 
kwa jitihada za  mbunge za kuwapi-
gania wananchi wake, Rea namba 
3 itahakikisha umeme unapatikana 
kwenye Vijiji hivyo  na Vijiji 166 
vilivyopo  Mkoa wa Tanga.
  

      Serikali inatarajia kujenga 
barabara kwa kiwango cha lami ita-
kayounganisha maeneo ya  Mkata 
,Kwamasisi na Pangani ili kurahisi-
sha shughuli za maendeleo.

 Ujenzi wa Barabara ya Kwamkono 
-Kweditilibe yenye lengo  la 
kuimarisha usafirishaji na 
kuboresha huduma za usafiri.

Baraza la Madiwani Halmashauri ya Wilaya ya Handeni limefanya uchaguzi mdogo wa Makamu 
Mwenyekiti na Wenyeviti wa Kamati mbalimbali.

Baraza la  Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni limefanya uchaguzi  

mdogo wa Makamu Mweyekiti 
wa Halmashauri , Wenyeviti wa 
Kamati zinazoongozwa na Baraza 
na wajumbe wa kamati husika 
katika kutekeleza sheria, taratibu na 
kanuni.
   Uchaguzi huo umefanyika 
mwishoni mwa wiki  kwenye kikao 
cha Baraza la kufunga mwaka 
2016/2017 kwenye ukumbi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
tarehe 31/8/2017.
     Aliyekuwa Makamu mwenyekiti 
wa Halmashauri ambaye amepata 
fursa ya kuchaguliwa tena kwa kura 
25 kati ya kura 26 Mh. Abdalla

Pendeza amewashukuru  Madiwani 
kwa kumwamini na kumpa tena 
nafasi ya kuongoza kama Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
na kwamba kama walivyoweza 
kupeleka mbele maendeleo ya 
Halmashauri vivyo hivyo watarajie 
mwendelezo wake kwa muhula  
mwingine wa uongozi.
       Aidha amewaomba Madiwani 
kushirikiana kwa hali na mali 
ili kuhakikisha wananchi 
wanaowahudumia wanapata 
huduma stahiki, kwa wakati na 
weledi.
   Kamati zilizochagua wenyeviti 
wao ni Kamati ya Huduma za Jamii 
( Elimu, Afya na Maji) Mwenyekiti 
wao ni Mh.David Matula Diwani wa 
Kata ya Kwankonje,

  Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ujenzi,Mazingira na Uchumi 
ni Mh.Joel Mabula, nafasi ya 
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha, 
Mipango na Uongozi imebaki kwa 
Mwenyekiti wa Halmashauri  Mh. 
Ramadhani Diliwa na Kamati ya  
Ukimwi Mwenyekiti wake amebaki 
Mh. Abdalla Pendeza.

Makamu Mwenyekiti Mh.Abdalla 
Pendeza akitoa shukurani
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“Kama mkulima umepata mavuno 
ya kutosha ni lazima kuhakikisha 
unatenga  mazao mengine kwaajili 
ya chakula kulingana na idadi yako 
ya kaya, kama unataka kuuza tunza 
mapka kipindi bei sokoni ipo vizuri”
” Alisema Mahali.
      Aidha alitoa rai kwa wazalishaji 
wa mbegu kupitia Wizara ya Kili-
mo, Mifugo na Uvuvi  kuweza ku-
fanya mchakato wa namna wataka-
vyoweza kuingia kwenye uzalishaji 
wa mbegu za WEMA  zilizoonesha 
matokeo chanya kwa lengo la ku-
wawezesha wakulima kupata mbegu 
bora za kutosha na kuzalisha ma-
hindi.
  Kwaupande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni Bw. William Makufwe 
aliwashukuru wataalamu kutoka 
Wizarani kwa kuamua kuja kufanya 
utafafiti kwenye Haalmashauri ya 
Wilaya ya Handeni kwa Mkoa mzi-
ma wa Tanga na kuwaomba watafiti 
kuhusianisha utafiti na gharama za 
pembejeo hususani mbegu hiyo ili 
bei iwe rafiki kwa wakulima wote.

     Alisema kuwa tafiti ndizo zin-
azopelekea kufanya maamuzi sahihi 
katika uzalishaji hususani katika zao 
la mahindi hasa ikizingatiwaa 80% 
ya wananchi ni wakulima.
      Aliomba pia Wizara  kuweka uta-
ratibu mzuri wa masoko ya mazao ya 
wakulima ambayo yamelimwa kama 
biashara  ili kuepuka kuwakandam-
iza wakulima ambao wametumia 
nguvu nyingi na gharama kubwa 
katika kupata mazao hayo.
  “Kwa Handeni mahindi ni zao la 
biashara ,tuhamasishe uanzishwaji 
wa viwanda vya kusindika mahin-
di  badala ya mahindi kuchuku-
liwa hapa na kwenda kuchakatwa 
kwenye mikoa mingine na kurud-
ishwa tena kama unga” Alisema 
Makufwe .
    Mkurugenzi wa idara ya utafiti 
kutoka  Wizara ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi Bw. Jakson Nkuba alisema 
kuwa lengo kuu ni kuboresha kilimo 
kupitia uvumbuzi wa mbegu bora 
zinazovumilia majanga mbalimbali 
ya magonjwa, ukame na wadudu.

    Wizara chini ya idara ya utafiti in-
alengo la kuhakikisha wakulima wa-
nakuwa na uhakika wa chakula na 
biashara kwa kujiandaa na viwanda  
ndio maana wanasisitiza utafiti uen-
delee.
      Aina 11 za mbegu zimefanyiwa 
utafiti na kutoa matokeo chanya am-
bapo mbegu ya WEMA inauwezo 
wa kutoa Tani 4 kwa ekari moja. 
Utafiti huo unafanyika katika nchi 
tano yaani Tanzania, Kenya, Ugan-
da, Msumbiji na Afrika ya Kusini.

Wakulima Wilayani Handeni wametakiwa kutumia Mbegu na Pembejeo bora ili kupata
 mavuno ya kutosha ili kuimarisha uchumi wao

Wakulima Wilayani Handeni 
wametakiwa kubadili mfu-

mo wa kilimo cha mazoea kwa ku-
tumia mbegu na pembejeo bora ili 
kupata mavuno mengi na kuondo-
kana na  hali waliyonayo ya kuapata 
mavuno chini ya kiwango .

      Hayo yalielezwa na Katibu Tawala 
Wilaya ya Handeni Bw. John Ma-
hali  ambaye pia alikuwa mgeni ras-
mi kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya  
kwenye sherehe ya wakulima iju-
likanayo kama WAKULIMA FIELD 
DAY iliyofanyika Kata ya Kabuku  
iliyoandaliwa na  wataalamu wa 
utafiti wa mbegu ya mahindi ya 
WEMA  kutoka Wizara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi katika kituo cha 
utafiti Ilonga.
       Katibu Tawala alisema kuwa  ni 
wakati wa wakulima kujipanga ku-
zalisha zaidi mahindi kwa kutumia 
mbegu ya WEMA ambayo imeone-
sha matokeo chanya. Alisema kuwa 
mbegu ya WEMA itawatoa waku-
lima  kwenye hali ya mavuno mach-
ache ambayo walikuwa wanayapata 
kwa kutumia mbegu za asili.
      Aliongeza kuwa wakulima waon-
dokane na kilimo cha kawaida hasa 
katika kipindi ambacho nchi inaele-
kea kuwa nchi ya Viwanda, Hande-
ni inapaswa kuwa na viwanda am-
bavyo vitasaidia kuchakata mahindi 
ili kuuza unga badala ya mahindi.
    Aidha aliwataka wakulima kuan-
galia namna ambavyo wataweza 
kutunza chakula ili kuondokana na 
tatizo la njaa kwa kipindi ambacho  
mahindi yapo ya kutosha na kue-
puka  kuyauza yote kwa bei ya chini 
na kuacha kuweka akiba. Picha ya zao la mahindi yaliyostawi 

vizuri.
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Serikali Wilayani Handeni ime-
wahakikishia wachimbaji wado-

gowadogo wa madini ya dhahabu 
zaidi ya 100 waliopo katika Kijiji 
cha Kwamsampa Kata ya Kwasunga 
kwamba hawataondolewa kwenye 
machimbo hayo iwapo watafuata 
taribu na kanuni walizowekewa.
        Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Handeni Godwin 
Gondwe  alipowatembelea wachim-
baji hao na kutoa maagizo ambayo 
lazima wayafuate kwa usalama wao 
ikizingatiwa eneo hilo ni la Kijiji na 
hakuna Mchimbaji Mkubwa yeyote 
mwenye leseni ya uchimbaji wa 
madini katika eneo hilo.
    Mkuu wa Wilaya aliwaeleza 
wachimbaji hao kuwa waendelee 
kuchimba kwa kufuata taratibu za 
uchimbaji wa madini, wajiweke 
kwenye kundi  kwa kuwa na daft-
ari la majina yao ambalo  litafuata 
taratibu za upatikanaji wa leseni na 
hatimaye kuwa na leseni halali ya 
wachimbaji wadogowadogo.
     Gondwe aliwataka wachimbaji 
hao kuacha kukata miti kiholela na 
badala yake wakate kwa ustaarabu 
ili waendelee kutunza rasilimali ya 
miti iliyotunzwa na wanakijiji wa 
eneo hilo kwa muda mrefu.Ali-
waeleza kuwa ni lazima wao kama 
wachimbaji wa Kata ya Kwasunga 
watoe ushirikiano na kuheshimu 
mamlaka ya Kijiji hicho kwa ku-
fuata taratibu watakazopewa.
       Kwa upande mwingine Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni Bw.William

Wachimbaji wadogo wa dhahabu waliopo Kwasunga waahidiwa kutokuondolewa

           Makufwe aliwaeleza wachim-
baji hao kuwa kile kitakacho zal-
ishwa lazima 20% iende Serikali 
ya Kijiji na 80% ibaki kwa wachim-
baji wenyewe ili kila mmoja apate 
haki yake kwa utaratibu.
     Afisa madini Mkazi Wilayani 
Handeni Frank Makyao aliele-
za kuwa ili watambulike kama 
wachimbaji wa madini ni lazima 
waunde kikundi ambacho kitasa-
jiliwa na kufika ofisini kwaajili ya 
kuwekwa kwenye 

mtandao ambapo itakuwa rahisi 
kuchukua vipimo na kupata kibali 
rasmi cha wachimbaji wadogow-
adogo
  Kamanda wa Polisi Wilayani 
Handeni William Nyelo aliwataka 
wachimbaji hao kuhakikisha 
kuwa wanaimarisha usalama wao 
kwa kutoa taarifa polisi mara tu 
watakapoona uvunjifu wa amani 
ikiwa ni pamoja na kutoruhusu 
wageni kuingia kwenye eneo lao 
kiholela na kwamba watumie uhuru 
waliopewa na Serikali  kihalali.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. Godwin Gondwe akizungumza 
kwamsisistizo na Wachimbaji wa Kijiji cha Kwamsampa,Kwasunga

Wachimbaji wadogowadogo wa Kijiji cha Kwamsampa kilichopo Kata ya 
Kwasunga wakichakata madini yao kama inavyoonekana kwenye picha
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Mwekezaji Mkomba apigwa marufuku kufanya shughuli zozote kwenye eneo la uwekezaji

ahakikishe anapata hati na kuiwasil-
isha kwenye ofisi yake kinyume na 
hapo utaratibu wa kisheria utafuat-
wa ili kumpokonya ardhi hiyo kwa 
kupeleka pendekezo la kumyangaya 
ardhi hiyo kwenye baraza la madi-
wani kwa sababu atakuwa hana hati.
     
        Aidha aliongeza kuwa hata 
akifanikiwa kuipata hati halali Hal-
mashauri haitaweza kumvumilia 
kwa kuwa na ekari nyingi,hivyo ek-
ari nyingine zitapunguzwa kwaajili 
ya maendeleo mengine ya Kijiji.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni 
Mh. Godwin Gondwe amem-

pa siku 90 mwekezaji anayejulikana 
kama Hiragro LTD kufikisha hati 
ya kumiliki ardhi yenye ukubwa wa 
ekari1000 na kumpiga marufuku 
kufanya shughuli zozote mpaka 
atakapokamilisha taratibu za umi-
liki halali wa ardhi,kabla ardhi hiyo 
haijarudishwa kwa wanakijiji kwa 
kushindwa kuendeleza eneo hilo 
kama walivyokubaliana.
        Kauli hiyo aliitoa  alipokuwa 
kwenye kikao baina ya wanakijiji wa 
Kijiji cha Mkomba kilichopo Kata 
ya Kwachaga Wilayani Handeni na 
wawekezaji wa Hiragro LTD am-
bao waliuziwa eneo hilo mwaka 
2013, baada ya wawekezaji kukiuka 
makubaliano na kuanza kukata miti 
kwa kuvuna mbao,magogo na ku-
choma mikaa kinyume cha makau-
baliano.
          Mkuu wa Wilaya alieleza kuwa 
ndani ya siku 90 kama hatafikisha 
hati miliki kwenye ofisi ya Mkuru-
genzi , ardhi hiyo itafanyiwa utarati-
bu wa kurudishwa kwa Mkurugenizi 
Mtendaji  ili wapangie mpango bora 
wa matumizi ya ardhi kwa manufaa 
ya Kata na Kijiji.
         Mh.Gondwe  aliwaeleza wa-
nakijiji na viongozi kuwa walifanya 
makosa kuuza ardhi yenye ukubwa 
wa ekari 1000 kinyume cha tarati-
bu, hivyo katika kumdai mwekezaji 
huyo anayedaiwa kuingia kwenye 
mashamba na makazi ya wanakijiji 
wanapaswa kufuata taratibu ili ku-
weza kupata haki zao kwa utaratibu.
        Aliongeza kuwa mwekezaji ili 
afanye kazi ni lazima awe na hati 
miliki  ya eneo na kwamba  Serikali 
na wananchi kwa ujumla wanahitaji

mwekezaji lakini, mwekezaji huyo 
anapaswa kuwa na faida kwa Seri-
kali na jamii inayomzunguka. 
Mwekezaji akiwa mzuri  hata wa-
nanchi watanufaika.
          Aidha aliwataka wanakijiji  kua-
cha kufanya shughuli kwenye eneo 
hilo mpaka hapo suluhisho litaka-
popatikana, na kuwataka  kulinda 
eneo hilo kwa kuhakikisha hakuna 
shughuli inayoendelea katika eneo 
hilo na kwamba  yeyote atakaye-
kwenda kinyume makubaliano Seri-
kali itachukua hatua.
        “Walinzi wa mali zenu ni ninyi 
wenyewe, kila mmoja awe mlinzi 
kuhakikisha kuwa eneo hilo hali-
fanyiwi shughuli tena mpaka su-
luhu itakapopatikana , mkibaini 
mtu anakwenda kinyume na uta-
ratibu huu mtoe taarifa na Ka-
mada wa polisi Wilaya atachukua 
hatua stahiki” alisema Gondwe.
           Kwa upande mwingine Mkuru-
genzi Mtendaji Bw. William Makuf-
we  alisema kuwa mwekezaji -

Mkuu wa Wilaya ya Handeni Mh. Godwin Gondwe akizungumza na 
wanakijiji wa Kijiji cha Mkomba, kulia ni Mh.Diwani Kata ya Kwachaga 
na kushoto Mwishoni ni Muwekezaji kwenye  Kijiji cha Mkomba.

Mkurugenzi Mtendaji akizungumza 
na wanakijiji wa Mkomba
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Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Handeni afanya ziara ya kikazi kwenye Kata 10

Mkurugenzi Mtendaji wa Halm-
shauri ya Wilaya ya Handeni 

Bw. William Makufwe amefanya 
ziara ya kikazi kutembelea Kata 10 
yenye lengo la kufuatilia utekelez-
aji wa maagizo ambayo yalitolewa 
kutekelezwa na KAMAKA(Kamatai 
za Maendeleo Kata) ili kutambua 
wamefikia wapi na muendelezo wao 
ukoje kulingana na muda uliowe-
kwa kufuikiwa kwa maelekezo hayo.

     Wakati wa kufuatilia utekelezaji 
wa maelekezo hayo  Mkurugenzi 
Mtendaji alizitaka KAMAKA zote 
kuweka ajenda ya upatikanaji wa 
chakula shuleni kuwa rasmi kwenye 
vikao vyao vyote  kuanzia ngazi ya 
Vitongoji hadi Kata na kuhakikisha 
wazazi wanatambua na kuelewesh-
wa umuhimu wa kuchangia chakula 
cha watoto wao.

    Aliwaeleza KAMAKA kwamba 
kusomesha watoto ni wajibu wa 
kila mzazi hususani  katika kipindi 
hiki ambacho Serikali inatoa Elimu 
bure. Suala la mtoto kupata haki ya 
msingi ya kufika shuleni na ufua-
tiliwaji wa maendeleo yake ni la 
kila mzazi. Watendaji wote ngazi 
ya Vitongoji hadi Kata  wafuatilie    
kwa karibu na kuwachukulia hatua 
wazazi wote watakaoonekana wa-
nakwamisha watoto wao kusoma 
kwa namna moja ama nyingine.

   “mzazi/ mwananchi yeyote 
atakayekuwa kikwazo kwa watoto 
kusoma na kufikia malengo yao kwa 
sababu ya mimba Sheria, Taratibu 
na Kanuni zichukuliwe dhidi yao” 
Alisema Makufwe.

   Aidha aliwataka Maafisa elimu 
Kata kusimamia majaribio ya miti-
hani yote yanayotolewa kwenye 
shule  zote ili kuwajengea uwezo 
wanafunzi na kuinua kiwango cha 
taaluma. Maafisa elimu  wanalaz-
imika kusimamia taaluma kwenye 
shule zote ili kutoa huduma bora 
kwa wanafunzi hususani madarasa 
yenye mitihani ya Taifa ili kujipima 
ngazi ya Wilaya kabla ya Taifa.
     Kuhusu suala la CHF  Mkuru-
genzi Mtendaji alisema wenyeviti 
na Watendaji wa Kata wanaowajibu 
kuhakikisha wananchi wanajiunga 
na mfuko wa afya ya jamii CHF ili 
kuinua nguvu kazi yenye uhakika 
wa matibabu .  Sula la afya sio la Hi-
ari ni lazima hivyo kila Kata asilimia 
50 ya wakazi wote wanapaswa kuwa 
na kadi za bima ya afya za CHF.
       Akielezea suala la ulinzi wa rasil-
imali za Misitu na maliasili Mku-
rugenzi aliongeza kuwa kila Kata  
inawajibu wa kuweka utaratibu wa 
namna ya kusimamia misitu na ma-
liasili zilizopo kwenye maeneo yao  
kwa kudhibiti uvunaji  wa misitu 
usiofuata taratibu na kanuni.
    Aliongeza kuwa KAMAKA zote 
zinawajibu wa  kusimamia  vyema 
mapato ili Halmashauri iweze ku-
jiendesha yenyewe ikiwa ni pamoja 
na kuhakikisha fedha zinazoletwa 
kwenye shule na zahanati zinatu-
mika kwa kufuata sheria taratibu 
na kanuni ili kuepusha hoja za wak-
aguzi zinazoweza kuepukika.
Kuhusu suala la kilimo chenye tija 
Mkurugenzi Mtendaji alisema kuwa 
wataalamu wa kilimo na mifugo 
waliopo ngazi ya Kata wahakikishe

wanatoa elimu kwa wananchi juu 
ya kilimo na ufugaji bora utakaoleta 
tija kwenye maisha na uchumi wa  
wananchi wote.
      Mbali na muitikio mzuri wa 
Kilimo cha zao la muhogo ekari 
moja kwa kila kaya Mkurugenzi 
Mtendaji aliwataka KAMAKA ku-
hakikisha wanaendelea kusimamia  
ili zao la muhogo liweze kuwasaidia 
wananchi kwenye kipindi ambacho 
mtawanyiko wa mvua hautakuwa 
wa kutosha na kupelekea upungufu 
wa chakula.
      Usafi wa mazingira ni wajibu 
wa kila mwananchi na vongozi wa-
naowajibu kuhakikisha maeneo 
yanafanyiwa usafi hususani kwenye 
taasisi za umma na maeneo ya kibi-
ashara . Watendaji wa Kata na Wa-
tendajii wa Vijiji wanayomamlaka 
ya kuwachukulia hatua wale wote  
watakaokwenda kinyume na ku-
wataka watekeleze majukumu yao 
kwa mamlaka waliyopewa.
    Aliongeza kuwa Maendeleo ya 
kila eneo yanaletwa na wananchi 
wenyewe , Viongozi wote ngazi ya 
Vitongoji wahamasishe wananchi 
kushiriki nguvu kazi zao katika ku-
leta maendeleo kwenye maeneo yao 
ikiwa ni pamoja na  uchangiaji wa 
matofali kwaajili ya miundombinu 
ya madarasa na zahanati/vituo vya 
afya vitakavyojengwa kwenye mae-
neo yao ambapo kwa sasa ni  mato-
fali 25 za kuchoma na matofali 5 za 
saruji kwa kila kaya.
            Mwisho Mkurugenzi ali-
pongeza baadhi ya Kata kwajitihada 
za  kutekeleza majukumu yao na 
kuzitaka Kata zingine zote ambazo 
hazijatekeleza, kutekeleza kwa 
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   utaratibu huu utakuwa ukifanyika 
kila baada ya miezi 3 naMkurugenzi 
ameahidi kuweka tarehe moja 
ya kusoma taarifa za mapato 
na matumizi kwa Kata zote ili 
kuondoa malalamiko ya wananchi 
kutosomewa mapato na mtumizi 
kwa wakati.

   13

wakati uliopangwa ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.
        Mkurugenzi Mtendaji alitoa rai 
kwa Viongozi wote na KAMAKA 
Kwa ujumla  kuwatendea haki 
wananchi wanaowaongoza na 
kwamba kila mmoja awajibike 

 kwa nafasi yake kwa kutatua 
changamoto zinazokabili eneo lake 
ili kupeleka mbele gurudumu la 
maendeleo.
        Kata 10 za Kabuku nje, Kabuku 
, Segera, Mazingara, Kwaluguru, 
Kwamisi, Kwasunga, Komkonga, 
Mkata na Mgambo zimefikiwa na

Haya ndiyo aliyozungumza kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa Amour Hamad 
Amour mara baada ya kuzindua Bohari ndogo ya Dawa

Kiongozi wa mbio za  mwenge 
wa uhuru kitafa 2017 Ndug. 

Amour Hamad Amour amepongeza 
Halmashauri ya Wialaya ya Handeni 
kwa kufungua Bohari ndogo ya 
dawa  ikiwa ni agizo la Serikali la 
kuzitaka kila Halmashauri kuwa na 
stoo za dawa kwenye Hospitali zao.
     Akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa bohari hiyo Amour amesema 
amefurahiswa na mpangilio wa 
dawa na uwepo wa dawa za kutosha 
kwenye bohari hiyo na kuwataka 
wafanyakazi kuhakikisha wanatoa 
huduma bora kwa wananchi wote 
bila kujali tofauti zao na kuacha 
kufanya kazi kwa mazoea.

   Alitoa rai kwa wananchi kutumia 
dawa hizo kwa kutibu na sio 
kuzitumia kama chakula cha 
kawaida, wanapohisi tofauti  ya hali 
zao kiafya wafike hospitali kupata 
vipimo na maelekezo ya daktari juu 
ya dawa zipi wanapaswa kuzitumia 
badala ya kununua dawa wenyewe 
na kujitibu pasipo kujua tatizo hali 
inayopelekea kushuka kwa kinga ya 
mwili kwasababu ya matumizi ya 
dawa yasiyosahihi.
         Amour alitoa wito kwa 
wataalamu wa afya kuwa dawa 
zitolewe kwa watu wote hususani 
pale ambapo  kuna  utaratibu ambao 
umepangwa na kwamba kusiwe na 
kuangalia tofauti zozote za kidini, 

cheo,,rangi, kabila na kisiasa kwa 
sababu wananchi wote wanahitaji 
dawa hizo .
   Aliongeza kuwa wananchi 
waeleweshwe  kwamba dawa zote 
ni sawa  , hakuna tofauti kati ya 
dawa zinazozalishwa hapa nchini 
na zile za nje ya nchi. Wataalamu 
wasaidie kuondoa dhana kwamba 
dawa za nje ni bora na zinanguvu 
zaidi ya zinazotengenezwa nchini 
kwetu. wananchi waeleweshwe 
kuwamba dawa ni dawa bila 
kujali zimetengenezwa wapi huku 
akitolea mfano  panado ya Kenya 
inavyoaminiwa na watanzania 
wengi kuliko panado ya Tanzania.
         Amour alieleza kuwa hizi ni 
zama za kazi  na kuwa wagonjwa 
wanaohudumiwa ndio waliotuajiri  
hivyo wanapokuja kwenye vituo 
vyetu kupata huduma,  wanatakiwa 
kuipata katika ubora  kwa kuzingatia  
ubora ambao Serikali imepanga 
ipatikane kwa wananchi wote. Kila 
mfanyakazi anao wajibu kufanya 
kazi kwa bidii  bila kujali tofauti na, 
taratibu zilizowekwa zifuatwe na 
watu wote  isiwe  kwa kufahamiana  
kwani hiyo itakuwa ni moja ya 
rushwa ambayo Mh. Raisi anaipiga 
vita.

Kiongozi wa mwenge Kitaifa Amour Hamad Amour akizungumza 
na Kaimu Mkuu wa Wilaya Eng.Gabriel Robert na Mganga Mkuu wa 
Halmashauri ya Wilaya mara baada ya kufungua Bohari ya Dawa
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Aliongeza kuwa  kuboresha huduma 
kwa wananchi wetu ni suala la 
msingi kwa sababu tunahitaji 
kukuza uchumi wa Taifa letu, na ili 
kufanikisha hilo ni lazima tuwe na 
afya bora, bila ya afya bora hatuwezi 
kufanya shughuli yoyote .
“Tujali afya zetu Serikali 
imedhamiria kuhakikisha huduma 
zinatolewa kwa usawa kwa watu na 
wananchi wote ili waweze kupata 

huduma vizuri ili waweze kuendelea 
na shughuli nyingine” alisema 
Amour.
 Mwisho aliwataka wananchi 
na wataalamu kuendelea kutoa 
vipaumbele kwa wazee na 
watu wenye mahitaji maalumu  
wanapokuja kupata huduma kwenye 
hospitali.
       ilielezwa awali kwamba gharama 
za uanzishwaji wa bohari hii ya 
dawa ni Tshs 338,254,890/=, 

ambapo Tshs 9,668,450 ni gharama 
ya ukarabati wa chumba na uwekaji 
miundombinu ya kuhifadhia dawa, 
na Tshs 328,586,440 ni gharama 
za ununuzi wa dawa na vifaa tiba. 
Fedha hizi zote ni michango ya 
wananchi kupitia Mfuko wa Afya 
wa Jamii CHF, Bima ya Afya ya 
Taifa na fedha taslimu za malipo 
ya huduma(papo kwa papo) kwa 
wateja wasio wanachama wa mifuko 
ya Bima za Afya.

Dawa za minyoo ya tumbo ni muhimu kwa watoto kwa ustawi wa Afya zao. “ Mkurugenzi 
Mtendaji”

watoto wa shule na jamii nzima ya 
Tanzania. 
       Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni ilianza kutoa dawa za 
kinga tiba ya ugonjwa wa minyoo 
katika shule za Msingi mwaka 2016 
ambapo kwa sasa jumla ya walimu 
234  kutoka katika shule 117 za 
Msingi zilizopo Wilayani Handeni 
na watumishi 79 kutoka vituo vya 
kutolea huduma za afya walipata 
mafunzo ya jinsi ya usimamizi wa 
zoezi hili.

         Walengwa wa kumeza dawa 
za minyoo ni wanafunzi wote 
katika shule zote za Msingi wapatao 
72,480 sawa na 100% ya wanafunzi 
wote wanatarajiwa kupewa dawa 
na watoto waliofikisha miaka 5 na 
zaidi ambao bado hawajaingia shule 
wataruhusiwa kumeza dawa hizi.
         Ufunguzi wa zoezi hili 
ulihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni na wazazi.
	

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 

ya Handeni William Makufwe 
kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya 
ya Handeni Godwin Gondwe 
amezindua zoezi la utoaji wa dawa 
za minyoo ya tumbo katika shule za 
msingi.
   Zoezi la umezaji wa dawa za 
minyoo ya tumbo umeanza nchi 
nzima na Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni imefungua rasmi zoezi 
hilo  kwenye shule ya Msingi Mkata.
    Mkurugenzi Mtendaji alitoa rai 
kwa wazazi, watumishi wa afya na 
walimu kuhakikisha wanatoa dawa 
kulingana na maelekezo waliyopewa 
kwenye mafunzo waliyopata ya 
namna ya usimamizi wa zoezi hili.       
Alieleza kuwa ili kuwa na taaluma 
nzuri ustawi wa afya ni muhimu 
kuzingatiwa ikiwamo kumeza dawa 
za minyoo ya tumbo kwa wanafunzi.
        Aliongeza kuwa Serikali 
inajitahidi kuhakikisha inatoa 
dawa za kinga ya minyoo ya tumbo 
na magonjwa ambayo yalikuwa 
hayapewi kipaumbele kwa ajili ya 
kuimarisha ustawi wa afya kwa 

Mkurugenzi Mtendaji Bw.William Makufwe akitoa Dawa kwa 
mwanafunzi ikiwa ni ishara ya ufunguzi wa zoezi la utoaji chanjo kwa 
wanafunzi ,shule ya Msingi Mkata.
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Viongozi wa Tanga wakiwa kwenye mahojiano na Chombo 
cha habari TBC wakati wakisubiri ujio wa Rais Mkata.

Mbunge wa Handeni Vijijini Mh. Mboni Mhita 
akizungumza na wananchi Kwachaga alipopewa 
nafasi na Rais, kushoto ni Diwani wa Kwachaga

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mh. Martine Shigella 
akizungumza na wananchi wa Segera alipofanya ziara ya 
kikazi Wilayani Handeni.

Raisi wa Jamuhuri ya Muungano ya Tanzania Dk. 
John Magufuli akizungumza na wananchi wa 
Kwachaga akitokea Tanga mjini.

Watendaji wa Kata waliozawadiwa Pikipiki ikiwa ni 
Motisha kwao, kushoto ni Mtendaji Kata ya Kwasunga na 
kulia ni Mtendaji wa Kata Kang’ata

Makatibu wa Vikao  walioko upande wa kushoto na 
Afisa Utumishi   kulia wakihesabu kura mara baada 
ya Madiwani kupiga kura zao. 
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Mkurugenzi Mtendaji Bw.William Makufwe akikagua 
mradi wa Matofali ya kuchoma ya shule ya Msingi 
Kwandungwa ikiwa ni utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa 
na Mkuu wa Mkoa alipofanya ziara ya kikazi.

Ukaguzi wa miradi ya maendeleo na Kamati ya 
FUM(fedha uongozi na mipango)ilipotembelea Bweni 
la Shule ya Kisaza Sekondari.

Jengo la maabara ya kisayansi Shule ya Sekondari 
kwaluguru likiwa tayari kufunguliwa na Mwenge wa 
Uhuru.

Mradi wa Bohari Ndogo ya Dawa uliozindiliwa na 
mbio za Mwenge wa Uhuru 2017 Halmashauri ya 
Wialay ya Handeni.
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Viongozi mbalimbali na Watumishi wakisikiliza kwa 
makini ujumbe wa mwenge uliotolewa na Mkimbiza 
Mwenge Kitaifa Ndg.Amour Hamad eneo la Mkata.

Ufunguzi wa Maaabara ya Sayansi kwa Vitendo Shule 
ya Sekondari Kwaluguru na Mkimbiza Mwenge 
Kitaifa wa pili kushoto Amour Hamad Amour.


